c.m em nó nhát quá mong mấy anh giúp đỡ

hoangnam97

Thành viên Mới
Điểm
1
Địa chỉ
TPHCM
em mới mau con c.m được khoảng 2 tuần nay.nhưng nó nhát quá.nhìn thất người hay gì cái là nhảy búa lua xua.chảy máu chán luôn.mong các anh chỉ em cách cho c.m dạn với.

Ðề: c.m em nó nhát quá mong mấy anh giúp đỡ

cứ chùm áo lồng vào để hở 1 tí thôi. nhiều con thuần lâu nhưng khi thuần đc hay lắm. Càng khó thuần thì càng máu chiến. :)) thường là vậy thôi nhé.

nhà bác mà có cửa hàng mặt đường thì tốt còn nếu nuôi nhà trong ngõ căn hộ nhà lại ít người lại còn không ở nhà thường xuyên tốt nhất mua con chim nó đứng lồng về mà chơi

thuần nhanh nhất là mạnh dạn cắt lông cánh và đuôi sau đó hằng ngày xịt nước tắm nó . Rồi gần gũi nó ....ok

nhát quá thì cứ treo cao hơn người 1 tý cho nó xông thoái mái 1 2 ngày từ từ sẽ quen
hoa quả đầy đủ dinh dưỡng nhé ko nó mệt quá ngỏm đấy

đừng tiếp xúc nhiều, mà nó sợ đấy

lúc mua bác không chọn kĩ hay sao mà mua phải con phi mặt vào lồng vậy , loại này nuôi xót lắm , hihi
ko.tại em thấy nó hót hay quá.lên chọn luôn.nhưng về vẫn hót bt.nhưng nhát lắm.
<------ Bổ sung bài viết ------->
thuần nhanh nhất là mạnh dạn cắt lông cánh và đuôi sau đó hằng ngày xịt nước tắm nó . Rồi gần gũi nó ....ok
thật không vậy bác ơi.nếu vậy bữa nay em cắt.tks bác

cứ từ từ bác ạ, cái j cũng cần kiên nhẫn và thời gian

Nó là phi mặt chẩy máu rồi thì nó phi còn dài dài

bác nên để chim chỗ đông ng.tiếp xúc càng nh cang nhanh thuần chứ đừng nghe là ko tiếp xúc nhiều.ban dầu có xót tí nhưng sẽ nhanh hơn là ít tiếp xúc.

em đã cắt lông cánh và lông đuôi đi rồi.bây h em nó cứ đứng yên 1 chỗ.và kế bên là 1 chú C.M em nhốt riêng 2 con đều trống.

bác cắt cánh một thời gian đánh giá xem e nó thế nào nhé, e cũng đang cần ép mọt e mộc (mơ mận ah)
em còn 1 con khoen nữa.mà nó cũng bay bay hoài ak.ít hót.mới mua bữa hôm qua.

ko.tại em thấy nó hót hay quá.lên chọn luôn.nhưng về vẫn hót bt.nhưng nhát lắm.
<------ Bổ sung bài viết ------->

thật không vậy bác ơi.nếu vậy bữa nay em cắt.tks bác

E khuyên bác đừng có cắt. bác cắt chỉ làm chim mệt mỏi thêm thôi. CM e nghĩ k nên áp dụng theo cách đó, vì e cũng đã cắt 1 lần rồi. hỏng chim luôn. chim của bác h mộc tinh và con đó thuộc dạng nhát thì bác nên nhốt lồng ép mộc vuông nhỏ. và che kín 3 mặt bằng giấy bìa(kể cả trên nóc). còn mặt cửa lồng bác cũng che lại phần vanh ở trên cùng. để hở 2 vanh ở dưới để cho ăn thôi. rồi để chim ở chỗ thình thoảng có ng đi lại để chỗ tối tối thì nhanh thuần hơn. cứ nvậy tầm 1 tháng bác dỡ từng phần che ra. dần dần 2 3 tháng dỡ hết chuyển qua dùng áo lồng thì chim cũng thuần rồi.
CHe nvậy hạn chế đc chim phi rồi sức đầu cũng như hỏng đuôi bác ạ.
Chúc bác sớm có chú chim thuần hay. 2 ngày cho tắm 1 lần ở chỗ kín bóng ng cũng làm chim nhanh dạn và khỏe mạnh hơn.

E khuyên bác đừng có cắt. bác cắt chỉ làm chim mệt mỏi thêm thôi. CM e nghĩ k nên áp dụng theo cách đó, vì e cũng đã cắt 1 lần rồi. hỏng chim luôn. chim của bác h mộc tinh và con đó thuộc dạng nhát thì bác nên nhốt lồng ép mộc vuông nhỏ. và che kín 3 mặt bằng giấy bìa(kể cả trên nóc). còn mặt cửa lồng bác cũng che lại phần vanh ở trên cùng. để hở 2 vanh ở dưới để cho ăn thôi. rồi để chim ở chỗ thình thoảng có ng đi lại để chỗ tối tối thì nhanh thuần hơn. cứ nvậy tầm 1 tháng bác dỡ từng phần che ra. dần dần 2 3 tháng dỡ hết chuyển qua dùng áo lồng thì chim cũng thuần rồi.
CHe nvậy hạn chế đc chim phi rồi sức đầu cũng như hỏng đuôi bác ạ.
Chúc bác sớm có chú chim thuần hay. 2 ngày cho tắm 1 lần ở chỗ kín bóng ng cũng làm chim nhanh dạn và khỏe mạnh hơn.

em lỡ cắt lông vs cát cánh rồi.không biết em nó sao.

em lỡ cắt lông vs cát cánh rồi.không biết em nó sao.

Em đọc tài liệu của "Tây" thấy nó cũng bảo làm như thế! ( cắt lông cánh, lông đuôi và mua cho chú chim cái lồng to nhất mà nhà bạn có thế chứa được)

cắt nhổ lông cánh, đuôi đi cho nó đỡ phá lồng . chăm nom tốt hoa quả để cho nhanh lại lông với dinh dưỡng

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên