các bắc cho em hỏi vế cách nuôi khuyên non bón mối

tamkem

Thành Viên
Điểm
16
chảng là em có 1 tổ khuyên đã lở oy nhưng giời em muốn nuôi thì theo các bắc cách nuôi như thế nào và bao giời tách chim ra dc a

Ðề: các bắc cho em hỏi vế cách nuôi khuyên non bón mối

Bạn bắt về thì bạn lấy cám ba vì hoặc cám cò pha loãng ra rồi bón cho em nó bình thường thôi! Mà theo mình thì đợi em nó cứng cáp thì bắt, đừng bắt lúc đỏ hỏn ko nuôi nổi đâu bạn ạ! Thân!

bạn ở đâu mà đã có khuyên non vậy ? mình hóng cả buổi chiều trong vườn mà đen quá

Nếu có trứng kiến bạ trộn trứng kiến hoặc sâu quy vào cho nó ăn cho có chất chim mới đẹp bạn nhé . Nên bắt chim con lúc mới bung lông óng 1 ít , bung nhiều quá thì nó nhát khó nuôi lắm .

Bác chủ nhòm cẩn thận chứ có khi là chim sâu đó, chứ mùa này miền bắc làm gì đã có khuyên non, chỉ miền nam mới có rồi thôi.

Chim sâu tổ nó thường khâu 2 hoặc vài cái lá lại với nhau. Tổ Khuyên thì tròn vo, ko khâu ghép lá sao nhầm dc bác Lãng tử :) Miền bắc giờ Khuyên mới chỉ líu để ghép đôi thôi, nên cũng hiếm có cặp nào sinh con rồi lắm.Bắt thì nên bắt lúc chim đang lông ống và tõe được khoảng 1/3 hoặc tõe 1 chút là được. Bắt non quá khó nuôi và già quá thì nó ko rạn người.
PS: Nhớ để lại 2 con trong tổ cho nó duy trì nòi giống bác nhé.

không em còn nhìn thấy khuyên mẹ ấp nữa mà nhầm thế nào dc a cho em hỏi nuôi mấy tháng thì tách ra dc ạ
<------ Bổ sung bài viết ------->
bạn ở đâu mà đã có khuyên non vậy ? mình hóng cả buổi chiều trong vườn mà đen quá
mình ở bắc ninh bạn ah nhưng mình bắt ở bắc giang cở

Bác đổi cho em 1 tổ đấy lấy luôn 1 con thuần đét 2 năm cầm tay cũng líu bác nhé.Em là cứ ưa cái lạ thôi chứ tầm 1 tháng nữa Khuyên non nhan nhản ở chợ.

đáng nhẽ ra lứa đầu tiên của Khuyên là phải 13 ngày nữa mới bất đầu có,nhưng h đã có thì bố mẹ nó cũng thuộc chim khủng đấy thớt nhé,
về cho ăn cám ba vì pha với nước ngoáy cho nó đặc,cho thêm ít chuối tây vào kẻo bị liệt chân nhé thân!

em muốn hỏi các bác sem là có lên cho khuyên bón mồi ăn tuấn cóng ngay từ khi bón mồi không ạ các bác pro vào cho em xin ý kiến với ạ

Làm gì mà đã có khuyên non rồi á bác. Bác kiểm tra kĩ chưa vậy. Bác nên bắt nếu chim đã mọc được kha khá lông rồi hãy bắt. Rồi hòa cám bavi cho e nó ăn liên tục.

có oy bác ah chingf mắt em nhìn thấy khuyên mẹ ấp mà nhưng em muốn hỏi là cho chim ăn tc lun dc ko ạ

mình đã từng nuôi khuyên non rồi. nói chung là bác ko nên cho ăn cám kỹ làm gì.. cứ cám gà con hoặc ba vì pha loãng... 1 tiếng hay nửa tiếng bác bón cho chúng nó. Sâu quy bạn cắt đầu đi chỉ để phần đuôi thôi dút cho nó ăn mối ngày 2 3 con gì đó càng tốt, chim nhỏ tieu hóa chất đạm còn tốt hơn cả chim lớn. mình nuôi chào mào cũng thế, cho ăn toàn châu chấu cốm từ lúc bắt đến lúc bay chuyền ko cho ăn 1 tí cám nào, đảm bảo lớn nhanh như mẹ nó nuôi luôn ! hj nhưng chưa thử với khuyên bao giờ ..... bjo thì đi xa mất rồi có muốn nuôi con chim bên cạnh cũng không có mà nuôi !

em muốn hỏi các bác sem là có lên cho khuyên bón mồi ăn tuấn cóng ngay từ khi bón mồi không ạ các bác pro vào cho em xin ý kiến với ạ

ko đc bạn nhé,bạn phải để cho chim nó mọc lông và khô lông xong rồi hãy vào cám kích nhé ^^,

vayaj ah em cám ơn các bác nhé

mấy hôm trước bay mất mấy chú kh mộc mới bẫy,tiếc mấy ngày liền,nản quá. Nay đi đón vợ ngồi ở cổng trường chán chẳng bít làm gì, thấy mấy em kh cứ bay đi bay lại trên đầu, nhìn mà thèm,hic... Ngồi ngắm mấy chú một lúc cứ thấy quanh quẩn trên cây chẳng bay đi, nhìn kĩ mới phát hiện có một tổ kh mới nở.hihi...định mai sẽ rước mấy em về, chưa có kinh nghiệm nuôi kh non nên hơi lo...thử nuôi theo cách của mấy bác xem thế nao. Thanks!

hic hom nay di lam thay mot o khuyen co 3 con dang toe long choi roi bat ve gio khong bit nuoi ra sao day no chet thi toi no qua vu moi pha cam thuy tuan khong so cho chung no an khong biet lieu co duoc khong . chieu nao di lam ve som cung bat chau chau cho mau con chao mao chac cho no an them chau chau nua khong biet no co bi liet chan giong may con chao mao minh nuoi nam ngoai khong cung thay lo lo cho 3 em no ma ngay bi lam khong biet trua ve no con song de ma cho no an khong nua hic gio thay thuong chung no qua da lo bat roi thi phai nuoi thoi hic

Hôm qua e cũng chết 1 chú K non, chả là mấy hôm trước có mấy đứa trẻ con chơi dưới gốc cây ngô đồng, gió thổi làm rụng mất cái lá dính tổ nên chim rơi xuống chết 1 con, còn lại 1 con mới thấy có viền lông ống đen lòi ra tý xíu, còn chưa mở mắt cơ. Thế là chúng nó mang cho mình nuôi, chim non quá thấy khó nhưng dù sao cũng tội nghiệp nó, vậy là quyết tâm chăm e nó cẩn thận, ngày ngày đều cho ăn sâu quy cắt đôi, chuối tây. Cám trứng thì chỉ cho 3- 4 lần/ ngày. Thế là nuôi đc e nó 4 ngày, mọc hết lông lá trên đầu và cánh rồi, tự dưng sáng ngày thứ 5 thì mở áo lồng ra ko thấy e nó kêu đòi ăn nữa. Thế là nhìn thấy e nó chết cứng nguyên trong tổ, mặc dù khi nhận nuôi e nó e cũng đã phó mặc cho số phận rồi, nhưng đã nuôi đến chừng này còn chết vô lý nữa thì ko cam tâm tý nào. Cả ngày hôm đó e chán hẳn ra

bon khuyen non kho nuoi lam hay bi chet ma khong biet tai sao luc nho nuoi rat nhieu nhung khong duoc con nao song ca

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên