Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi.

dverasva

Thành Viên
Điểm
8
Chuyện là e có nuôi 1 chú chào mào lúc mua của một cú e nó đi bẫy về. Nuôi đến giờ cũng đc 2 năm rồi k có đi dợt ở Cafe hay hàng xóm ( chỗ e phòng trào chào mào ít quá)
Giờ có quán Cafe chim mới mở nên e tính mang đi đợt cho vui.

Mà các bác cho e hỏi chim e nuôi lâu vậy mà chưa dợt lần nào thì còn chim nó có bị đùi đi k ạ.
Nếu có đi dợt thì quy trình dợt đối với con chim của e như thế nào ạ ( chim e dạn người lắm rồi)

E xin cảm ơn mí bác rất nhiều ạ.....

Bạn cho m nó đi dàn thì treo xa 1 chút. Mấy lần đầu trùm áo lồng, những lần sau hé dần và cuối cùng mở hẳn. Theo dõi thái độ nếu thấy em nó chơi thì sau mỗi lần treo gần lại. Đến khi thấy căng thì treo biên cho chơi với các em yếu. Cứ thế tiến dần vào gữa giàn. Thời gian chơi lúc đầu khoảng 30´, sau tăng dần. Khi về chăm ăn uống, tắm táp đều. Mỗi tuần cho đi 1-2 lần. Nếu có tố chất thì khoảng 3 tháng là chơi tốt. Lưu ý theo dõi thái độ

Cm thuần quá cũng ko tốt.đi dợt dãi là tốt nhưng đừng để chim bị hoảng mới dợt thì chùn áo để xa đừng cho nhìn thấy con khác.dần dần theo thái độ chơi mà mở dần áo.nếu chơi tốt ùi bỏ áo lồng ra nhưng ko nên kè.vẫn để xa xa.chỉ tầm 10 15 phút lại chùm lại.hàng ngày cứ làm vậy thì chim dễ căng lửa lắm cộng thêm vc chăm sóc.về nhà nó ngứa họng chịu ko nổi đâu sáng ra nó bắn như súng có mà ngủ nổi..chúc bạn có chú chim hay

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên