các bác cứu em với khuyên ngủ ngày

nêmô

Quản Trị Viên
Nhân viên
Điểm
113
Các bác giúp em với.bữa trước có em khuyên bổi mới về chỉ che áo lồng hai ngày sau đó chuyển sang lồng sắt to.do thiếu áo lồng nên chỉ che được một nửa.em nó đâm lồng bị mất lông ỡ đầu một nửa đến gần mắt phần không còn lông bị rách hai đường nhỏ không nghiêm trọng nay lành rồi nhìn xấu thôi.vẫn nhảy ác chiến mổi khi cầm lồng.lâu nay treo trong nhà cao hơn đầu người cả ngày thì ít nhảy chuyện trò tốt(nuôi một tháng rồi).nhưng có cái tội ăn ít mỗi ngày chỉ hết 1/4cóng cám bột hoặc hơn chút xíu thôi em thấy ăn như vậy là quá ít.phân khuôn đẹp nhưng ăn ít quá.cho chuối cả ngày chỉ kháo một miếng rồi bỏ.ngày em cho ăn 10con sâu chia sáng chiều.thi thoảng thêm trứng kiến.cám làm theo công thức đậu xanh đậu phộng và trứng.mà sao hôm nay 4gìơ thấy em nó nằm cầu nhắm mắt ngủ(mọi ngày là 6h mới đi ngủ khi đó trời còn sáng và nó ngủ rúc đầu vào cánh).thấy hơi yếu chắc cầm cự được ngày mai.
các bác cho ý kiến để em cứu em nó đi ạ chết thì tội lắm mà không muốn thã.ăn như thế có quá ít không cám đã có chất chưa chế độ ăn sai sót gì sao ạ

Em thấy chế độ vậy là tốt rồi. Còn vấn đề chim yếu chắk phải nhờ cao thủ rồi vì em không rành nhưng em nhớ lúc trước bạn em có con chim bỏ ăn và yếu nó mua thuốc tím hay đỏ gì đấy người ta hay co gà uống khi thấy gà bỏ ăn và yếu. Đem pha với nước rồi đút ch uông thấy chim khỏe ra và ăn uống bình thường.

kể ra một con khuyên ăn cám thế thì hơi ít - nhưng mồi tươi cụ đã cho ăn quá nhiều nếu phân do đẹp thì ok - còn ngủ sớm hay muộn thì tùy theo cơ địa từng ngày - mùa này chim thay lông - chim yếu - cũng lên quan tâm nắng gió tắm táp một chút - mong rằng sớm mai em nó khỏe - ok !

Bổ sung thêm là con chim mộc thì lên thuần từ từ đừng làm nó hoảng và thêm nữa là không nên nuôi lồng sắt rất hại chim.khuyên là loài nuôi trong nhà được

Lồng sắt là bửa trước thiếu lồng nhốt đở vài ngày lâu nay cho ở lồng tre nên lành lại rồi bác micui à.bác duongrau cho hỏi mồi như vậy có cần điều chĩnh không ạ

cho ăn vậy à quá tốt rùi - nhưng hỏi thật cụ có cho ăn cám kích để kiểm ta loại chim ko đây ???

Theo m thi bac k can cho an sau dau vi chim boi ma.bac cu trai cay vs tam phoi nang nhieu la ok.
Ps may k co vietkey mod thong cam nhe.

cho ăn vậy à quá tốt rùi - nhưng hỏi thật cụ có cho ăn cám kích để kiểm ta loại chim ko đây ???
em đâu có mua được cám kích đâu cụ.tuần trước cho ăn hai ba hạt(có tí thôi khoảng chục hạt vì là đang tập cám thấy em nó mổ ăn cám em tách ra ngay).ăn có mấy hạt thôi còn toàn ăn cám đậu tự làm không à.không kích tí nào cụ nhé

À mà quên mất.sáng nay dọn lồng thấy em nó linh hoạt hơn rôồi các cụ nhé chắc bị đau bụng hay cảm lạnh gì đó.chắc chiều nay là khỏe thôi.tp từ em theo dỏi

Chim mộc đừng để nó hoảng nuôi chim điều đầu tiên cần rèn là tính kiên nhẫn.cứ từ từ rồi nó sẽ quen

Vâng ạ.cảm ơn bác.các em khác đều đã dạn người đi qua không nhảy chỉ cầm lên nhảy nhẹ thôi duy có em này lúc về chăm sơ sài tí nên đâm ra em nó hoảng tới giờ.đang phải điều chỉnh chế độ chăm sóc phục hồi sức khỏe đây.bác chỉ cho em cách tắm khuyên với cho xem chim thuộc tắm hoài mà nó vẩn không tắm dù đả xịt nước.toàn bọn lười tắm

Vâng ạ.cảm ơn bác.các em khác đều đã dạn người đi qua không nhảy chỉ cầm lên nhảy nhẹ thôi duy có em này lúc về chăm sơ sài tí nên đâm ra em nó hoảng tới giờ.đang phải điều chỉnh chế độ chăm sóc phục hồi sức khỏe đây.bác chỉ cho em cách tắm khuyên với cho xem chim thuộc tắm hoài mà nó vẩn không tắm dù đả xịt nước.toàn bọn lười tắm
Đơn giản thôi mà - cho em nó vào lồng tắm xịt cho tí nước đem phơi nắng nhẹ tầm 10" cho ngữa ngáy hết người - đem vào để gần một lông có em chim đang tắm như ( chòe .. mào.. sao ..vv ) cứ vậy một vài bữa quen ngay thôi mà - Chú Ý ( Đừng ép quá .. như dội nước - xịt nước quá nhiều ... vvv ) nhẹ nhàng - yên tĩnh em nó sẽ cảm nhận . và một điều nữa siêng Tắm hay ko tắm là tố chất từng con chim- ko lên cho cóng nước to trong lồng kẻo chim tắm cóng thành quen - rất khó sửa tật xấu này - chúc thành công !

Qua miêu tả và cách chăm sóc của e a thấy khá ok rồi ( với chim mộc). Nếu chim yếu e cứ thoải mái cho nó ăn món nó thích( sâu, hoa quả) để cho chim sống dc đã và để nó hồi lại và khỏe lên. Khi sức khỏe nó ổn định e mới tính chuyện rút bớt mồi tươi và cho ăn theo chế độ bình thường.

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo.em đang theo dõi thấy em nó linh hoạt hơn rồi.nay sẽ áp dụng cách tắm nửa.cảm ơn các bác lần nữa nhé

Khả năng con k này của e khá già rừng nên giẫy khỏe, hoặc e nuôi lồng sắt lại thuần phũ quá nên hoảng và vỡ mặt. Về vấn đề tắm táp, cũng như các dòng chim tắm nước thôi. Tốt nhất là khi trời nắng e mang ra phơi 7-10' ( tranh nắng gắt quá) , sau đó dùng bình tưới cây ( hoặc bình xịt kính đã rửa thật sạch, hoặc xilanh có lắp kim tiêm loại to) xịt vào nó 3-4 phát. Chỉ xịt qua vậy thôi cho nó khó chịu sẽ phải nhảy vào khay tắm. Nếu chim quá nhát khi cho tắm e cố gắng nhẹ nhàng, phủ bớt áo lồng tắm, để chôx yên tĩnh. Cũng có thể để ngay bên cạnh những con đang tắm để nó bắt trước. Trg hợp nó vẫn ko chịu tắm e phải chấp nhận nhốt chung vào lồng tập thể tgian ngắn và cho khay tắm rộng hơn để nó dễ thích nghi. Chúc thành công!

Cơ bản cách của mình giống bạn duongrau. Có điều e ko lo trg hợp k tắm cóng vì chủ yếu nuôi k dùng cóng mút nên nó sẽ ko bao h tắm dc đâu.

Hihi chắc không khó khăn lắm đâu ạ.lồng sắt chỉ nhốt có vài bửa thôi.vài bửa chắc tắm ngay thôi mà.con khuyên xanh ngta tặng em đả ba mùa dùng ống thủy tinh mà nó vẩn tắm hằng ngày đấy ạ chắc họ ít cho tắm đây mà.

E dùng loại cóng mút ý, cóng này khuyên chỉ chọc dc 1/10 mỏ vào để mút ( uống) nước thì làm sao nó tắm dc. Giá khoảng 7k/c.

Em chưa thấy loại đó bác ạ.có phải cái ống thủy tinh dài không nhỉ.mà khuyên em cho tắm thường xuyên và để nuôi chơi ở nhà chả sợ bác ạ.tật tắm cóng cũng chả sao hihi.bác cho hình cái cóng đó được k

Hì, a ko biết up ảnh, e xem trên mạng biết ngay. Gần như 100% ae chơi khuyên ngoài Bắc đều dùng loại này mà. Cóng to bằng ngón tay trỏ, dài hơn chút khoảng 16cm. 20k/3c.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên