Cách lột lưỡi chim sáo

lehan1427

Thành viên Mới
Điểm
1
Chim sáo của mình 12 tháng rồi mà chẵng biết nói, chắt do mình ít tập và không lột lưỡi chỉ cho ăn ớt thôi. Mình vừa tự lột lưỡi sáo nhà mình không biết khi nào mới biết nói nữa, thấy các bạn chỉ cách lột lưỡi sáo khó áp dụng nên mình hướng dẫn thêm.
1. Một tay banh mỏ chim ra
2. Tay kia kéo lưỡi chim ra, dùng móng tay út khự nhè nhẹ từ từ lớp sừng dưới lưỡi cho tới khi tróc ( vị trí từ đầu lưỡi vào khoảng 0,6cm, tức là chổ phía dưới có 2 nhánh đầu lưỡi trên)
3. Dùng kéo nhắp 1 tí phần cứng đầu lưỡi khoảng 0,1 cm
Lần đầu tiên mình lột thử cũng thấy dễ nhưng thao tác mình làm không được nhanh thôi, lột song chim vẫn bình thường ăn uống bình thường, mình thấy chim cũng không nhát, thả ra chim vẩn bay đậu trên vay mình.
Mình nghĩ tốt nhất nên lột lưỡi chim vào buổi chiều sao khi đã ăn xong là tốt.
Nói lột lưỡi chim nghe nặng nề quá, thực ra là chỉ khự lớp sừng cứng phía dưới lưỡi.

Ðề: Cách lột lưỡi chim sáo

Hay quá .Nhưng mà chưa có sáo nên chưa áp dụng được thử nuôi non sau bao nhiêu lâu thì tiến hành lột lưỡi hả bác.từ khi cho ăn ớt sau bao lâu.e thấy nói sau lần lột đầu tiên cứ 2 tháng lột 1 phát.nhưng e nghĩ là tuỳ do mình cho ăn nhiều hay ít ớt à hay ntn,mong các pro chỉ giáo

Mình thì cũng chưa có kinh nghiệm nhiều, không có thời gia chăm sóc chim kỷ, mình nuôi chim cho vui chứ chăm sóc cực quá. Theo mấy bài khác viết và mình hỏi chủ bán chim thì khi nào chim đã có chóp trên đầu thì lội ở khoảng tháng thứ 9, nghe mấy người có kinh nghiệm thì đúng là 2 tháng. Còn việc cho ăn ớt theo mình chim sẽ không tự lột lưỡi được mà chỉ kích thích chim căng lữa mau nói thôi.

E cũng mới tự tay lột lưỡi 1 e sáo nâu..lúc đầu e k biết tươg lột tất lưỡi lên kéo hẳn lưỡi nó ra may mà k đứt lưỡi.hjx..xong 1 luc mầy mò.hóa ra chỉ là lớp sừng dưới lưới...lột xong.bgio e thay đơn giản k khó như lúc đầu mình nghĩ..

Chim sáo của mình 12 tháng rồi mà chẵng biết nói, chắt do mình ít tập và không lột lưỡi chỉ cho ăn ớt thôi. Mình vừa tự lột lưỡi sáo nhà mình không biết khi nào mới biết nói nữa, thấy các bạn chỉ cách lột lưỡi sáo khó áp dụng nên mình hướng dẫn thêm.
1. Một tay banh mỏ chim ra
2. Tay kia kéo lưỡi chim ra, dùng móng tay út khự nhè nhẹ từ từ lớp sừng dưới lưỡi cho tới khi tróc ( vị trí từ đầu lưỡi vào khoảng 0,6cm, tức là chổ phía dưới có 2 nhánh đầu lưỡi trên)
3. Dùng kéo nhắp 1 tí phần cứng đầu lưỡi khoảng 0,1 cm
Lần đầu tiên mình lột thử cũng thấy dễ nhưng thao tác mình làm không được nhanh thôi, lột song chim vẫn bình thường ăn uống bình thường, mình thấy chim cũng không nhát, thả ra chim vẩn bay đậu trên vay mình.
Mình nghĩ tốt nhất nên lột lưỡi chim vào buổi chiều sao khi đã ăn xong là tốt.
Nói lột lưỡi chim nghe nặng nề quá, thực ra là chỉ khự lớp sừng cứng phía dưới lưỡi.

Sáo nuôi 12 tháng rồi, mà chưa nói được tí gì a? con chộp minh nuôi lông 5 tháng nghe nản quá nhỉ. thương thương sáo tháng thứ 8 là nói bập bẹ rồi, tháng thứ 10 là nói sõi.

mình không thích nuôi sáo,vì sáo biết nói,chỗ mình nhiều trẻ con,sợ nó dạy chửi bậy,nhưng mình có tham khảo các cụ nuôi sáo lâu năm,và được biết một cách lột lưỡi sáo rất đơn giản mình nêu để các bạn tham khảo,khi sáo có lớp vảy trắng ở lưỡi,là đúng thời điểm cần lột bạn chỉ cần cho sáo ăn thịt bò[hoặc lợn]trộn với bột gạo nếp nó ăn vào bột nếp dính vào lưỡi,tự nó há mồm kẹp lưỡi vào mỏ tuốt bột nếp ra,thế là lưỡi tự lột,mỗi năm một lần sau hai lần chim sẽ nói được,các bạn thử sem có hiệu quả không,mình không nuôi lên cũng chả làm bao giờ chúc các bạn thành công-thân

Không bác ạh! Yểng với cưỡng không ai lột lưỡi đâu bác

lột không được thì cho Nướng haha

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến