Cách nhận biết tổ chim?

mrhungdhv

Thành Viên
Điểm
18
Hôm nay mình xin giới thiệu với các bác yêu thích nuôi chim non cách nhận biết tổ chim đã có con hay chưa. Đối với các loài chim, đa số mẹ ở đâu thì xung quanh đó có tổ, dễ tìm tổ nhất là buổi trưa, vì lúc đó chim chỉ ở loanh quanh gần tổ. Khi đã xác định đc vị trí tổ chim, đó là nhận biết đc tổ chim đã có gì hay chưa. Nếu tổ chim ở thấp có thể nhìn đc thì ko sao, nhưng đa số chim hay làm ở cành cây cao và nhỏ nên khó biết, chẳng hạn như khuyên hay làm ở cành tre, chào mào làm ở cành nhãn, chích chòe làm ở ngọn cau hoặc dừa. Lúc đó ta nên để ý xem trong tổ có chim mẹ ấp ko, nếu có chim mẹ ấp thì thường có đuôi và đầu thò ra ngoài. Có 2 khả năng là chim mẹ đang ấp trứng, hoặc chim non mới nở chưa có lông. Để biết đc ta khẽ lay cái cây có tổ, nếu cây to như nhãn, dừa, cau thì dùng chân đạp cái:)). Các bác đừng lo chim bỏ tổ, kể cả loài khôn như cu gáy, nếu trong tổ có trứng hoặc con rồi thì ko có chuyện chim bỏ tổ đâu. Trừ khi các bác thò tay vào chụp nó thôi:p.
Nếu đạp cây thấy mẹ bay ra mà đâm thẳng xuống dưới, ko kêu 1 tiếng thì là trứng sắp nở hoặc chim con mới nở chưa có lông. Nếu chim mẹ bay cao lên trời đi chỗ khác thì đang ấp trứng. Nếu ko có chim mẹ trong tổ mà mình đứng dưới gốc cây 1 lúc thấy chim mẹ bay về kêu loạn xạ trên đầu thì đích thị chim con đã lớn, chúng ta nên tìm cách bắt tổ:)).
Mình ko giỏi văn vở nên hơi dài dòng, các bác chịu khó nhé. Đọc đến đây sẽ có 1 số bác thắc mắc sao ko dùng điện thoại quay clip hay rình chim mẹ tha mồi. Xin thưa rằng, có 1 số tổ chim ở vị trí mà chúng ta ko thể đưa điện thoại lên đc, và những tổ kín như khuyên, chòe thì đừng nghĩ quay đc bên trong nó nhé. Còn việc nhìn chim tha mồi chỉ trừ với những bác nào có tổ gần nhà, trong vườn thì mới theo dõi đc. Đa phần ae đều đi xa để kiếm tổ:p

Ðề: Cách nhận biết tổ chim?

Quá hay, kinh nghiệm quý báu đây :D

lại có nhiều chú Chim Non sắp pải xa chim bố chim mẹ rồi đây :)

k phải đạp hay lay cây đâu. các bác cứ bắt chước tiếng kêu của nó là nó bay ra thôi. em đi tìm tổ chòe toàn đứng dưới huýt

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên