cách nuôi chim nhồng chưa mộc lông

chaudando

Thành Viên
Điểm
16
Em lập topic này là xin hỏi các ace nào nuôi chim nhồng đã có kinh nghiệm thì hãy chia sẻ cho các đàn em mới tập nuôi chim nhồng dưới 1 tuổi chưa mọc đủ lông. Tình hình là thế em dinh qua TẾT mua em nhồng ở tiệm Chín Đào về nuôi vì là chim non nên em sợ died mong các ace hay cac bác nào có kinh nghiệm hãy chỉ em cách nuôi nhồng dưới 1 tuần tuổi ạ! Cảm ơn các ace và các ae nào đã cùng tham gia topic này!

Ðề: cách nuôi chim nhồng chưa mộc lông

sao không em giúp em thế này zạ. em xin các bác giúp em đấy[-O<[-O<.

sao không em giúp em thế này zạ. em xin các bác giúp em đấy[-O<[-O<.
Đầu xuân giúp bác một tay nhé! Nhồng non, thậm chí dăm ba ngày tuổi, chưa mở mắt nuôi cũng được hết, chỉ sợ trường hợp chim di chuyển nhiều yếu chim thôi. Sau khi lựa được con nhanh nhẹn, khỏe mạnh, bạn mua hạt thức ăn của Thái màu xanh, to bằng đầu ngon tay, ở VN bán đâu như 200k/1kg nhưng bên Thái nó bán có 40k/kg thôi. Ở các tiệm chim có hết. Đem về ngâm nước ấm cho bở ra, đừng ngâm quá lâu nó nhũn choẹt ra mình nghĩ không tốt. Cho ăn khi nào không kêu thì thôi, mới đem về thì cho ít thôi, theo dõi trong ngày, đến ngày thứ 2 là cho ăn tẹt ga. Lưu ý:
1. Không có hạt như trên thì thay bằng hạt thức ăn màu đỏ của Thái, loại này phân hôi. Không cần cho uống nước vì thức ăn đã ngâm nước.
2. Không được đổi thức ăn liên tục, cào cào, châu chấu, dế, chuối, thịt... bồi dưỡng sau khi có lông. Chưa có lông thì chỉ đúng 1 loại thức ăn.
3. Chim cho vào hộp, lót bằng rơm càng tốt, phân phim sẽ lọt xuống dưới. Lấy tấm vải trùm lên trên hộp cho đỡ muỗi.
4. Cho chim ngủ nhiều, không nghịch chim. Chim chưa có lông ngày cho ăn 4-5 lần, mỗi lần 1 ít. Có lông thì 3 lần sáng trưa tối là xong.
5. Lúc cho chim ăn nên cho đứng trên rơm, hoặc áo vải (có ma sát) đứng ở sàn gạch hoa chim hỏng chân đấy.
Chúc diễn đàn và bạn năm mới chim to, chim khỏe!

Anh cho em hỏi là khi kêu thì mới cho nó ăn phải ko ạ còn nếu ko kêu thì khỏi cho ăn đúng ko ạ? Ngày thứ 2 cho ăn tẹt ga là sao hả anh.

Anh cho em hỏi là khi kêu thì mới cho nó ăn phải ko ạ còn nếu ko kêu thì khỏi cho ăn đúng ko ạ? Ngày thứ 2 cho ăn tẹt ga là sao hả anh.
Chim non cứ thấy người là kêu đòi ăn, nó có no thì nó cũng kêu, không no cũng kêu. Chỉ sợ em không có thời gian cho nó ăn thôi :)) Đến tháng thứ 4, 5 vẫn vậy thôi, vì nó đã quen hơi em rồi :)Khi đến tuổi biết ăn rồi, nếu em có thời gian thì hạn chế cho nó tự ăn, mình đút em nó ăn thì sẽ dạn người và thân thiết hơn với chủ.

Anh Hùng zậy em sao cho nó ăn ko lẻ cho nó ăn woài sình bụng chết sao. Anh có thể chỉ em là khoảng bao lâu cho nó ăn một lần ko? Anh có thể chia sẻ kinh nghiệm nuôi nhồng non không anh Hùng cảm ơn anh nhiều nhé anh Hùng

Anh Hùng zậy em sao cho nó ăn ko lẻ cho nó ăn woài sình bụng chết sao. Anh có thể chỉ em là khoảng bao lâu cho nó ăn một lần ko? Anh có thể chia sẻ kinh nghiệm nuôi nhồng non không anh Hùng cảm ơn anh nhiều nhé anh Hùng
Ai bảo cứ vài phút e cho nó ăn chi mà sình bụng :D, ngày cho nó ăn 4-5 lần là được rồi. Chú ý là lúc mọc lông thì bổ sung thêm côn trùng, tập ăn cho quen.

zậy khoảng 4 tiếng cho ăn 1 lần được ko anh Hùng

ukm em cảm ơn anh nha anh Hùng. Giờ em đang dành tiền mua chim ở tiệm chín đào chắc giá thành tốt hơn mấy tiệm khác đúng ko anh?

Anh từng mua wa nhồng ở đó chưa anh Hùng tại em còn là học sinh cấp 2 tiền thì ckưa còn nhìu:D giá trung bình là khoảng bao nhiêu zậy anh Hùng

Anh từng mua wa nhồng ở đó chưa anh Hùng tại em còn là học sinh cấp 2 tiền thì ckưa còn nhìu:D giá trung bình là khoảng bao nhiêu zậy anh Hùng
Giá ở tiệm Chín Đào bán giá hợp lý, mềm hơn ở các tiệm chim khác. Như khu Thành Thái, Thuận Kiều bán mắc hơn. Mùa này chưa có nhồng non nên cũng chưa biết giá có lên không, nhưng dao động từ khoảng 1tr2 - 1tr8.

ukm cảm ơn anh Hùng nhé em rất thích nuôi chim nhồng nên em cố gắng dành tiền đẻ mua em 1 nửa ba em 1 nửa :D

tui nghe nói việt nam có rất nhiều loại nhòng, nhòng bắc, nhòng trung, nhòng nam... sao nhiều loại quá ko biết mua loại nào là hay nhất, cách phân biệt nhòng cũa từng vùng miền như nào ? mùa nầy tui cũng định mua 1 con nuôi đây hic.

len cho anh em biet nao upppppppppp

nuôi nhồng non đơn giản lắm bạn ơi,đôi khi đừng nghĩ nó phức tạp mà sinh nản,khi mua nhồng tại tiệm chị Đào bạn mua thêm bịch cám chó

Cách cho ăn:

Bạn không cần canh thời gian gì đâu,khi bắt đầu đói nhồng non sẽ kêu và lúc đó mình bắt đầu cho ăn

Cám cho ngâm nước sôi nha cho đến khi nó nở hết thì bạn vo tròn lại một cục vừa họng con nhồng rồi nhét vào miệng nó ,em nó no thì sẽ ko há miệng nữa,mỗi lần ăn cho em nó uống nước( dùng xilanh)

Nếu có điều kiện mỗi ngày cho em nó ăn vài con dế bổ sung đạm

Cứ vậy em nó lớn nhanh như thổi

Một chút kn của mình đã nuôi chia sẻ với bạn

Em lập topic này là xin hỏi các ace nào nuôi chim nhồng đã có kinh nghiệm thì hãy chia sẻ cho các đàn em mới tập nuôi chim nhồng dưới 1 tuổi chưa mọc đủ lông. Tình hình là thế em dinh qua TẾT mua em nhồng ở tiệm Chín Đào về nuôi vì là chim non nên em sợ died mong các ace hay cac bác nào có kinh nghiệm hãy chỉ em cách nuôi nhồng dưới 1 tuần tuổi ạ! Cảm ơn các ace và các ae nào đã cùng tham gia topic này!
bà 9 đào bán bao nhiêu tiền 1 con nhòng con thế bạn ?

hình như 1 triệu 2 trở lên á. chúc mọi ng` có chú chim khoẻ. mình nghe cũng thấy dễ nhưg nuôi ko pít sao :))

Chim này nuôi quá dễ luôn...chỉ mỗi tội ị hơi nhiều thôi...hè vừa rồi đc thằng bạn đi bên lào về cho 1 con mà chỉ cho ăn cám ba vì pha nước mềm cho ăn. Cứ khoảng tầm 2 - 3 tiếng là nó lại đòi ăn. Ngoài cám còn bổ sung cho nó ăn thịt bò...cho vừa phải thui nhé. Nó cực thích thịt bò. Có khi cám k chịu ăn nhưng mà thấy thịt bò là đòi ăn liên tục. Chim này mình thấy kị nhất là gió. Chăm sóc để ở nơi ít gió nhé. Thành viên mới có vài í xin đóng góp tí kinh nghiệm!

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên