Cách xử lý lồng nuôi chim khuyên không bị mùi

draculavcn

Thành Viên
Điểm
8
Xin các bác giúp e với ạ. Nhà e đi ở trọ phòng chỉ rộng khoảng 15m2 nhưng vì đam mê chơi chim nên e cũng có nuôi 3 chú khuyên và 1 chú chòa mào mỗi chú đều có một ngôi nhà riêng. Vì cả 4 chú đều thuộc loài hay ăn hoa quả nhất là chuối nên e khi buổi tối để trong phòng có mùi hơi khó chịu mặc dù một tuần e vệ sinh lồng đến 2 hoặc 3 lần. Vậy có cách nào khắc phục tình trạng này không ạ. E cảm ơn các bác nhé

Ðề: Cách xử lý lồng nuôi chim khuyên không bị mùi

Ôi, tưởng gì, chú vệ sinh 1 tuần có 2 đến 3 lần mà chẳng vậy. Anh để chim trong phòng làm việc và phòng ngủ chẳng có mùi gì vì anh thay lót lồng 2 lần/ ngày, buổi sáng và chiều tối.Chú tích cực hơn đi, nuôi khuyên mà bẩn là k ra gì đâu

Nuôi 4 lồng thì phải tích cực vào bạn.Mình đi làm từ 8h sáng đến 7h tối mới về tới nhà mà ngày nào cũng phải dọn phân,cho chim tắm.Nhà còn rộng mà bữa nào ko thay còn thấy khó chịu nữa là 1 tuần 2,3 lần.

mỗi ngày bạn thay bố lồng 1 lần, 2 ngày tắm 1 lần. dùng xà phồng giặt áo lồng và dùng bàn chải thấm xà phồng chà nhẹ lồng rồi dùng khăn lau lại rồi đem phơi nắng khoảng chút xíu. cong cách khác là bạn mua chai xịt phòng xịt la thơm thoa liền! thank

1. cách 1 ngày cho ăn chuối tây 1 lần ( cho ăn tầm 1 đốt ngón tay đối với khuyên )
2. mối ngày dọn lồng 1 lần vào buổi chiều
3. không nên chơi chào mào khi không gian quá chật, loại này ỉa bẩn phân hôi thối cho dù không cho ăn hoa quả

Em xin chân thành cảm ơn các bác đã quan tâm và chỉ giáo

Mình đưa vào phòng ngủ chả có mùi, mỗi ngày dọn lồng 1 lần, chỉ có chòe là mùi hơi hôi do nó ăn tạp và mồi tươi hằng ngày. Thứ nhất là bạn nên mua cám chuẩn có thành phần khử mùi hôi, như vành khuyên nhà mình cho ăn tt2 và đông tăng bạt hổ mà phân chim có mùi gần như mùi cám luôn. Thứ 2 là nên vệ sinh lồng thường xuyên, vì phân nhiều ứ đọng mà chim hầu như ăn gì ỉa ra cái đó nên tiêu hóa gần như ko hết, phân chim vẫn có lẫn các chất, để lâu các vi khuẩn sẽ làm cho phân chim bốc mùi. Thứ 3 là ko nên cho ăn quá nhiều hoa quả, 2 ngày cho ăn 1 lần và vừa đủ là chuẩn nhất, ko nên cho ăn các quả có mùi thơm như mít, sầu riêng, dứa chín, vì chim ăn những loại này thì phân rất thối

Bác nào kỹ 1 chút thì trữ thêm 1 cái lồng, 1-2 tuần đem chà rửa 1 lần để có lồng thay thế...

Vãi đạn bác này. 1 tuần thay cứt có 2,3 lần thì lại chẳng hôi thối. Ngày nào cũng thay là sạch ngay :))

nếu lười vệ sinh thì bớt cho chim ăn chuối thì phân chim sẽ ko bị nhão nhoét và hôi ngay

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên