cần giúp chim ccl hót sổng?

chemgiothanhbao

Thành Viên
Điểm
6
cko hỏi,mình có 1 e ccl dk cở 1 mùa rưỡi ,sao e nó vẩn rất ít hót sông lâu lâu e nó mợ zổ giọng ,nhưng hót chuyện thì cả ngày ,nhug khi e nó đấu rất zung ,mình kè e lửa nào vào là e nó bu đá lien ,chjm mìng đã đứng lồng<ae nào có cáck nào để e nó hót ssổng ko >tks trc

Ðề: cần giúp chim ccl hót sổng?

- 1 Nó đói ăn

- 2 Con này nói ít làm nhiều :D

- 1 Nó đói ăn

- 2 Con này nói ít làm nhiều :D
các chjm ccl cûa mìh än rât dây dû. ko doj. e nó mình thây lâu lâu hót sôg vàj tiêg. còn nua thì e nó hót chuyên cã ngày? .ae nào cô thê giûp cko e nó hót sõg ko .e nô kè rât sug

- Võ mồm không lại đòi đấu chân tay đây mà :D

- Con này chắc chưa đủ lửa, chịu khó tắm nước, nắng thường xuyên, khi nào sáng sớm mà nó hót ông ổng nhiều đánh thức cả nhà khi đó hãy mang đi kè lồng. Hiện tại chưa có lửa mấy kè nhiều thì chim chỉ có tụt đi chứ không lên lửa được

- Võ mồm không lại đòi đấu chân tay đây mà :D

- Con này chắc chưa đủ lửa, chịu khó tắm nước, nắng thường xuyên, khi nào sáng sớm mà nó hót ông ổng nhiều đánh thức cả nhà khi đó hãy mang đi kè lồng. Hiện tại chưa có lửa mấy kè nhiều thì chim chỉ có tụt đi chứ không lên lửa được
carm ơn bác hiện giờ e nó vẫn đag thay lông ,ae nào giúp mih làm sao để e nó giữ lửa và ht sổ giọng zới

- Nó đang thay lông mà thỉnh thoảng vẫn sổng vậy là con này có tố chất và được chăm sóc tốt. Cứ thế phát huy, đừng có kè lồng. Khi nào xong hẳn lông tầm 2 tuần - 1 tháng em nó sổng ông ổng cả ngày thì mới kè lồng hay chiến dàn

Nói tóm lại là chim nào cũng thế chưa có lửa thì chưa hót sổng nhiều được mà chỉ truyện thôi ,cứ chăm đến lúc căng xung sức là cãi nhay cả ngày

Nói tóm lại là chim nào cũng thế chưa có lửa thì chưa hót sổng nhiều được mà chỉ truyện thôi ,cứ chăm đến lúc căng xung sức là cãi nhay cả ngày
cãm on bác. chim mình dag thay lôg và dã ra lôg duôi dk nûa gag tay rùi. bác có thê chî giúp mìh cách chäm sóc cko e nó ko

xin lỗi, em mượn top của bác một chút..
- Xin các bác chỉ cách làm sạch bọ, mạt trên lông chòe lửa, hnay mí để ý kĩ thấy chòe của em nhiều bọ quá, khổ thân. Em vẫn cho tắm đều 3-4 ngày/lần. mong các bác chỉ dẫn. thanks..~o)

xin lỗi, em mượn top của bác một chút..
- Xin các bác chỉ cách làm sạch bọ, mạt trên lông chòe lửa, hnay mí để ý kĩ thấy chòe của em nhiều bọ quá, khổ thân. Em vẫn cho tắm đều 3-4 ngày/lần. mong các bác chỉ dẫn. thanks..~o)
Tắm nước muối pha loãng âm ấm hàng ngày nha bạn

cãm on bác. chim mình dag thay lôg và dã ra lôg duôi dk nûa gag tay rùi. bác có thê chî giúp mìh cách chäm sóc cko e nó ko
Bác ơi, gấp gì mà lắm thế, lửa thay lông đuôi mới hơn nửa gang tay mà xổng cái gì, thúc nhiều mồi tươi (tốt nhất là cào cào, dế, sâu cá rồng, cá nhỏ như 7 màu,... nếu có bắt được nhái con nhỏ bằng đầu đủa thì càng tốt) cho chim ra hết lông đuôi cái đã. Khi đuôi đạt độ dài tối đa (nếu biết mùa trước đuôi nó bao nhiêu thì mùa này tương đương như vậy, có thể ngắn hơn hoặc dài hơn 1 chút) sau đó ngắt dế thay bằng gián đất, ngắt sâu cá rồng thay bằng sâu quy. Tắm nước cách ngày, tắm nắng mỗi ngày để thúc lửa từ từ thì chim mới lên lửa và hót sổng được. Chòe lửa mà chưa ra hết đuôi thì đại kỳ kè lồng vì khi đó đuôi còn non, yếu mà kè lồng chim đánh đuôi sẽ bị hư đuôi không ra dài được => xấu con chym. Chim bạn mới ra lông đuôi có 1/2 gang thì ít gì cũng phải 2 tháng nữa chim mới vào lửa, mới hót nhiều được. Ráng chăm cho kỹ đến khi chim vào lửa mới chơi bền được. Chăm kỹ khi vào lửa rồi thì nó sổng cả ngày lúc đó chỉ có trùm lồng cho nó bớt hót mới ngủ trưa được.

Bác ơi, gấp gì mà lắm thế, lửa thay lông đuôi mới hơn nửa gang tay mà xổng cái gì, thúc nhiều mồi tươi (tốt nhất là cào cào, dế, sâu cá rồng, cá nhỏ như 7 màu,... nếu có bắt được nhái con nhỏ bằng đầu đủa thì càng tốt) cho chim ra hết lông đuôi cái đã. Khi đuôi đạt độ dài tối đa (nếu biết mùa trước đuôi nó bao nhiêu thì mùa này tương đương như vậy, có thể ngắn hơn hoặc dài hơn 1 chút) sau đó ngắt dế thay bằng gián đất, ngắt sâu cá rồng thay bằng sâu quy. Tắm nước cách ngày, tắm nắng mỗi ngày để thúc lửa từ từ thì chim mới lên lửa và hót sổng được. Chòe lửa mà chưa ra hết đuôi thì đại kỳ kè lồng vì khi đó đuôi còn non, yếu mà kè lồng chim đánh đuôi sẽ bị hư đuôi không ra dài được => xấu con chym. Chim bạn mới ra lông đuôi có 1/2 gang thì ít gì cũng phải 2 tháng nữa chim mới vào lửa, mới hót nhiều được. Ráng chăm cho kỹ đến khi chim vào lửa mới chơi bền được. Chăm kỹ khi vào lửa rồi thì nó sổng cả ngày lúc đó chỉ có trùm lồng cho nó bớt hót mới ngủ trưa được.
tks bác, cko mình hỏ thêm 1 chút nử ,ở ckỗ mình ko có ckào cào ,mình có thể thay cào cào bag sâu quy dk ko bácd ,ckoè kửa thay lông ngày nào củng tám dk ko bác <bác nào bít cáck vào lửa cko ccl thay lông xong thì chỉ giúp mình vơsi>??????????????ths trc

tks bác, cko mình hỏ thêm 1 chút nử ,ở ckỗ mình ko có ckào cào ,mình có thể thay cào cào bag sâu quy dk ko bácd ,ckoè kửa thay lông ngày nào củng tám dk ko bác <bác nào bít cáck vào lửa cko ccl thay lông xong thì chỉ giúp mình vơsi>??????????????ths trc
Chưa thay lông xong thì đừng cho ăn sâu quy. Bạn cho ăn thịt bò, gan bò cũng đc. Nếu ko thì mua tép đồng cho ăn

Chim của mình thì khổ tâm hơn nữa. đang thay lông mà hót ầm ầm. Hót chuyện cả ngày mặc dù mình đã hạ cám, mồi tươi thì chỉ cho an cào cào, dế, trứng kiến, ai giúp mình cho chim pớt lửa với

Chim của mình thì khổ tâm hơn nữa. đang thay lông mà hót ầm ầm. Hót chuyện cả ngày mặc dù mình đã hạ cám, mồi tươi thì chỉ cho an cào cào, dế, trứng kiến, ai giúp mình cho chim pớt lửa với
Ủ CHIM Pạn sung wúa ta ,chim của mình củng hót chuyện cả ngày ,nhưng lâu lâu mình chỉ nghe e nó sổ vạ tiếng ,<chim của bạn có hót ssôrng ko ,bạn có thể chia sẻ cách chăm sóc dk ko

ko bác nào giúp mìhnh hết cả ak...........................................................

ccl cũng như các loại chim hót khác thôi có con mau mỏ con chậm mỏ, chim của bạn thay chưa xong lông nên hót chuyện nhiều là đúng rồi. Bạn muốn nó đẹp phát triển khoẻ mạnh nên cho tắm tx và bổ xung mồi tươi châu chấu, dế, sâu rồng, dán đất, thịt bò ....... (ko cho ăn sâu loại nhỏ) có loại nào cho ăn loại đó đến khi xong lông muốn nghe xổng nhiều cứ tiếp tục cho ăn mồi tươi là ok.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên