Cần giúp đỡ nuôi chim cực non

chaomaohn1

Thành Viên
Điểm
6
hôm qua hàng xóm chặt cây hồng họ bắt được tổ khuyên được 3 con nhưng rất non gọi cho mình bắt về nuôi nhưng nó rất non chỉ được 2 3 ngày tuổi mình rất sợ chúng nó chết ai có kinh nghiệm nuôi chỉ giúp mình

Ðề: Cần giúp đỡ nuôi chim cực non

nó ra lông ống chưa hay vẫn đỏ hỏn vậy bác?

chào bạn mình mới tham gia diễn đàn mong làm quen mọi người.chim như bạn nói thì cũng dễ nuôi thôi mà .bạn cứ trộn chuối tây với cám bavif bón cho no ăn.khoảng 17-18 hôm là tự ăn được rùi.mình cũng mới nuôi tổ nhu thế.khoảng 45 hôm là chuyện rùi

à quên phải bón liên tục.nếu có thời gian thì cư 1 lúc 10-15p là bón 1 lần .2 tiếng mà ko bón thì chim sẽ ra đi

chim vẫn đỏ hòn như hột lạc tội nghiệp chúng nó mất mẹ sớm quá

Luộc quả trứng gà lấy lòng đỏ bóp nát hòa với nước đặc sền sệt đút cho em nó thử xem sao, lòng đỏ nhiều chất mới có lực để chon non quá lớn chứ vừa mới 2 đến 3 ngày tuổi mà ăn cám ngay e rằng ko thiếu chất chết mới là lạ! Chòe than mới nở được 2 ngày mình chỉ cho ăn lòng đỏ trứng gà như này còn sống được mà, nhưng với khuyên thì ko biết thế nào vì khuyên là loài chim ăn hoa quả ko biết có hấp thụ lòng đỏ trứng gà hết ko!

đối với chòe thì ko sao, chứ lòng đỏ trứng luộc mà cho khuyên non như vậy ăn e là ko ổn (mắc cổ>>>ngợp thở) sắm 1 cái nhíp (ra cửa hàng vật tư y tế mua) sau đó mua sâu nhỏ về bóp đầu cho sâu chết rồi dùng nhíp gắp đút mỗi lần vài con là ok, cám ba vì pha nước sệt 1 chút đút cho ăn kèm, đảm bảo sống 100%. Mình đã nuôi chim 1 ngày tuổi vẫn sống tốt.

bác cứ hòa cám ba vì cho nhão như bột rồi đút cho nó ăn, tầm khoảng 20-->30p cho ăn 1 lần, mùa hè nóng nực bác cho uống thêm nước đảm bảo là nuôi đc vì tôi mới tập chơi nhưng cũng nuôi đc 4 em như vậy lên rồi.

theo em thì bác cứ ra chợ mua nhộng tằm về đút cả con cho nó ăn ( kiểu gì cũng tắc cổ mà die ) ! hê hê
nhưng em toàn mua nhộng về cho chim non ăn thôi !

Tớ chỉ cho ăn cám dành cho khuyên ăn thôi. Tháng trước tớ cũng xin được một ổ đỏ hỏn tớ lấy cám khuyên trộn nước đút liên tục thỉnh thoảng cho đút cho ăn vài miếng chuối. đến nay đã hót chuyên rồi.

mình đã thử và thành công đc 2 ổ rồi. cũng đơn giản thôi ban ak
về thức an mình cho ăn sân gạo ngâm nước khoan 5 phút để sâu uông no nước=> tương đương với ban vừa cho ăn vừa cho uống. bổ sung cho chim non thêm chuối và 1 số trái cây có vi ngọt và mềm,
còn nếu ban cho ăn bột thì nhớ pha vào bột 1 ít bột canxy
và quan trong nhất là ban nên thắp 1 bóng đèn trái ớt dể giữ ấm cho chim, vì chim non chưa mọc lông ống sẽ không chịu lanh đưu7c đâu ban nhe. chúc ban thành công nha.........thân

Ăn nhộng nhìu ko có tốt cho chim đâu!

cái này để em giúp bác.vấn đề này em là sư phụ rồi,không chém tý nào cả.
bây giờ bác lấy cái que tre vót thành lát mỏng bé hơn đầu đũa ăn cơm nhé,vót mỏng mà nhẵn nhá.
rồi hòa cám khuyên với nước,đừng hòa nhiều nước quá,hòa nhão như cháo ý.
rồi gợn từng miếng nhỏ =đầu đũa,khi chim đói là há mồm ra cho ăn.ăn nhiều bữa trong 1 ngày
và nên nhớ để nơi xa mèo,xa trẻ con,xa kiến nhé.
mà này đọc xong là thank nhé
ko thank tớ ko giúp nữa đâu

chủ top ơi chim khuyên non thế nào rồi chết chưa?

tôi chịu ông lã bố đấy ai lại hỏi chim chết chưa.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên