Cấp cứu em Nhồng mình với.

langtu1204

Thành Viên
Điểm
18
Chào anh yêu chim.Mình vừa mua 1 em Nhồng sắp tập bay được 3 ngày. Ngày đầu về lạ chuồng và chủ nên em nó ăn cũng không được nhiều. Sang hôm sau em nó không chịu ăn, đến trưa thì ăn nhiều lắm, ngày đầu tiên e nó ăn dế, cám trứng ba vì và chuối. Sang ngày thứ 2 thì em nó không chịu ăn cám nữa mà đòi ăn chuối và ăn nhiều lắm, và uống nước cũng nhiều. Hôm nay là ngày thứ 3 em nó không chịu ăn dế, ăn vào là ói ra, bị tiêu chảy. Mình sợ quá không cho nó ăn chuối và dế nữa, chỉ cho ăn cám thôi. Mà em nó ăn ít lắm, nhìn em nó bệnh, ánh mắt mệt mỏi mình lo lắm.
Mong anh em giúp đỡ mình cách cho em Nhồng hết bệnh và cho mình bác sĩ thú y chuyên cho Chim để mình đưa nó đi khám . (Nhà mình ở P7 - quận Gò Vấp - HCM)
Vì cấp bách nên anh em có thể nt qua sdt 0908590258, mình sẽ gọi lại cho.
Mong em nó bình an và khỏe mạnh

Ðề: Cấp cứu em Nhồng mình với.

Bạn lấy nước ấm pha tỏi cho em nó uống 1 vài ngày. Ra tiệm mua thuốc kháng sinh trẻ em về pha cho nó uống, sẽ khỏi nhanh thôi. Trước mắt hạn chế ăn đồ tươi và chuối đi, sắt ớt cho em nó ăn để tốt cho hệ tiêu hóa và ấm bụng. Thử làm thế xem rồi cập nhật tình hình tiếp xem thế nào.

Bạn lấy nước ấm pha tỏi cho em nó uống 1 vài ngày. Ra tiệm mua thuốc kháng sinh trẻ em về pha cho nó uống, sẽ khỏi nhanh thôi. Trước mắt hạn chế ăn đồ tươi và chuối đi, sắt ớt cho em nó ăn để tốt cho hệ tiêu hóa và ấm bụng. Thử làm thế xem rồi cập nhật tình hình tiếp xem thế nào.
anh Hưng nhầm với phương pháp chữa cảm cúm rồi...hic!!!

Tối mình chăm em nó đến 9g mới cho em ấy đi ngủ, sáng dậy cho em nó ăn và uống thuốc rồi đi làm. Giờ mới có thời gian online.Mình chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của angel và mọi người.
Tình hình trưa này thì em nó đã bớt tiêu chảy nhưng ăn uống kém quá. Em nó đói đòi ăn, nhưng đút cám trứng Ba Vì, dế (mình thử xem có chịu ăn k?), cơm thì em nó phun ra hết, thậm chí nuốt vào rồi thì một lát cũng thấy bị ói ra. giờ nhìn vào mỏ (phần trong) thì lấy nhợt nhạt lắm.
Trưa nay mình cho nó uống men tiêu hóa dành cho trẻ em và smecta. Cứ 1g mình bón cho e nó ăn 1 lần, mỗi lần chỉ tí tẹo thức ăn thôi.

Tối mình chăm em nó đến 9g mới cho em ấy đi ngủ, sáng dậy cho em nó ăn và uống thuốc rồi đi làm. Giờ mới có thời gian online.Mình chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của angel và mọi người.
Tình hình trưa này thì em nó đã bớt tiêu chảy nhưng ăn uống kém quá. Em nó đói đòi ăn, nhưng đút cám trứng Ba Vì, dế (mình thử xem có chịu ăn k?), cơm thì em nó phun ra hết, thậm chí nuốt vào rồi thì một lát cũng thấy bị ói ra. giờ nhìn vào mỏ (phần trong) thì lấy nhợt nhạt lắm.
Trưa nay mình cho nó uống men tiêu hóa dành cho trẻ em và smecta. Cứ 1g mình bón cho e nó ăn 1 lần, mỗi lần chỉ tí tẹo thức ăn thôi.
Việc đầu tiên là giải quyết đường ruột cho e nó ổn định, ráng đút cám bavi ướt cho e nó mấy hôm, cho em nó uống men tiêu hoá rồi dần dần e nó sẽ ổn!Nếu trường hợp e nó yếu và hấp thụ thức ăn k tốt nên nhỏ cho e nó mỗi buổi vài giọt mật ong bạn nhé!!!chúc bé mau bình phục!!!

Mình cũng bận nên chưa kịp báo cáo tình hình.EM Nhồng mình chắc khó qua khỏi, theo chuẩn đoán mới nhất của mình có lẽ em nó bị rách cuống họng chổ dưới cái lưỡi, làm cổ họng k khép lại được. Chiều qua em nó đút cho thì toàn phun ra không ah. Mỗi lần giỏi lắm ăn được một viên cám thôi.
Hôm nay đưa đi bác sĩ chuẩn đoán rồi ra quyết định, chứ để em nó đau đớn tội nghiệp lắm.

Mình cũng bận nên chưa kịp báo cáo tình hình.EM Nhồng mình chắc khó qua khỏi, theo chuẩn đoán mới nhất của mình có lẽ em nó bị rách cuống họng chổ dưới cái lưỡi, làm cổ họng k khép lại được. Chiều qua em nó đút cho thì toàn phun ra không ah. Mỗi lần giỏi lắm ăn được một viên cám thôi.
Hôm nay đưa đi bác sĩ chuẩn đoán rồi ra quyết định, chứ để em nó đau đớn tội nghiệp lắm.
ôi làm gì mà để rách cuốn họng pé vậy bạn?

hic, mong cho cu nhồng qua khỏi, update tin tức cho a e bít nhá

Tin cuối cùng em Nhồng của mình, em đó mình đã đem biếu chủ quán Chim cảnh. Để cho chú cứu em ấy, nếu em sống được là vui rồi.Mình có nhiều ảnh về em nó và cặp sáo đen và nâu. nhưng tớ post hoài không được.

mình nghĩ do bạn cho ăn dế nhiều quá, nhồng non ăn thường nuốt luôn ko có thói quen rỉa cho dế chết trước khi nuốt nên nguy hiểm, còn về đi ỉa thì hoặc là cho ăn nhiều đồ tươi quá đi ỉa, hoặc như bạn nói bị rách họng, không ăn được nên đi ỉa. cứ cho uống thuốc trị đường ruột, chịu khó bơm cám loãng + B1 + đường Gluco chắc sẽ qua khỏi. tiếc là đầu hàng sớm quá

Bác lấy 1/4 viên bec bơ rin, hòa vào nước ấm, ít thôi, cho em nó uống luôn 1 lèo ý, xong rồi nghỉ ăn đồ tươi 1 thời gian. Trong thời gian hồi sức, cho trộn B1, B12 vào cám cho nó ăn hoặc nước uống cho hồi sức, em chữa con nhà em toàn thế!

Hôm nay trả lời chủ thớt thì thấy trễ rồi. Nghe tình hình kể thì có 2 khả năng.
1- Cổ trầy, khả năng này do bạn cho ăn dế mà ko cắt càng, chân, cánh ... -> trầy cổ Nên dẫn tới tình trạng ăn vào hay bị ói ra.
2- Tiêu chảy or đau dạ dày, xuất huyết bao tử: Khả năng này ít hơn vì bạn cho ăn nó ói ra hết, k có đồ ăn chỉ toàn uống nước nên đi phân toàn nước.

Nên mình nghĩ bạn trị cái Cổ bị Trầy trước. Cho ăn cám trộn với nước hơi lỏng chút cho dễ nuốt. Rồi ra tiệm thuốc tây nói nó bán thuốc viêm họng, bị trầy cuống họng cho em bé. Về tự chia lại liều lượng cho nó hợp lý rồi bơm cho nó uống.

Em Nhồng của mình đã không qua khỏi rồi, rút kinh nghiệm lần sau chăm cho các đàn em của nó tốt hơn...huhu

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên