Câu Chuyện Tình người duyên Chim

leondavid01

Thành Viên
Điểm
16
Cách đây 1 tháng e có đi may áo lồng tình cờ thấy chú chim của con bà chủ thợ may tướng tá đẹp lắm: đoàn dài + mủ lân tướng đứng thẳng cầu. lúc đó 7h tối rồi mà e nó hót nghe sướng lắm. Mình thì mới chơi chim CM thôi. gõ ý định mua về nhà nghe e nó hót cũng đc. bà chủ thợ may nói giá 800k mình suy nghỉ. Qua ngày hôm sau mình đem chim nhà đến không mở áo lồng kè sát e nó bung cách chiến luôn. sợ bả đổi ý nên đưa tiền cho e nó nhập đội luôn.. nhưng lúc định đi về thì thằng con bả về mình hỏi chim nuôi lâu chưa. thì nó nói mua má trắng nuôi đc 8 tháng rồi lo đi học nhiều quá nên không có thời gian đi dợt. rồi mình đem về nhà.. vài hôm sau cho e nó ra cội chơi nhưng e nó lạ 1 cái là treo lên giàn thì không chơi chỉ đứng thung người thội.. sau này mình rút kinh nghiệm vẫn treo lên giàn nhưng cách ra lắm.. càng ngày đưa sát lai gần. giờ thì e nó chơi đc rồi nhưng tầm 20 phút thôi. nhưng lúc chơi đc nhìn e nó càng đẹp tướng đứng chơi hình chữ C luôn. mấy ông trong hội quán nhìn kết luôn. lúc ở nhà treo trước nhà thì e nó hót không nghỉ luôn. có ông hàng sớm trả 2tr nhưng mình không bán. xuống hội quán chơi thì có người trả 1tr5.. mình nghĩ tố chất e ấy chắc sẽ lên nữa.. luc chiều nay e ấy có đấu với chú CM giải khuyến khích.. chơi dưới đất chứ không có giàn. chơi tầm 5 phút chú giải KK sụp mào luôn. ông đó trả 3tr.. mình nhất quyết vẫn không bán. ổng nói là chim có tố chất chỉ cần siêng đi dợt sau này đi thi cũng đc giải đem về.. Mình nghỉ mà mừng. hôm Kia mình mới vào nha trang mua đc chú CM bắc bổi 1 mùa. chơi giàn tầm 30 phút. tướng thì ok mủ lân dài đoàn. giá 700k do ông anh bán rẻ do nhà ổng có tang nên không nuôi chim đc nên thanh lý bớt.. vửa đem về chùm áo lồng 1 ngày qua ngày mai sách đi chơi treo lên giàn. chơi đẹp luôn nhưng chưa nghe tiếng ché. mấy a e trong hội quán trả 1tr mình cười cho qua chuyện thôi. mình cũng có duyên với 2 em ấy thật.. vừa rẽ vừa đc cái tiếng có chim đẹp chim hay..Sẵn đây cho mình hỏi a e chim nuôi đc bao nhiêu mùa thì chơi lâu đc nhỉ...

Ðề: Câu Chuyện Tình người duyên Chim

chúc mừng cụ :) con chim nó là vô giá cụ ơi, còn chơi bền hay ko thì pải tùy vào cách chăm sóc & chăm đi dãi nữa, cứ cho bám biên rồi từ từ đưa gần lại chứ đừng nóng vội, chim ăn giải đa phần là chim từ bánh tẻ tuổi lồng ko cao khoảng 2-3 năm ( kiểu sức trẻ hiếu chiến, bố éo sợ ai, ấy mà :D ) đó là ý kiến riêng của em có gì ko phải mong các cụ chém nhẹ ;)) cứ chăm sóc em nó tốt đã ...

Bạn nên chuyển qua buôn chim có khi lại ngon

Bạn nên chuyển qua buôn chim có khi lại ngon
Mình thì thích mua chim chứ không thích bán... Tại mình nhà mình là khách sạn. nên khách ra vào hay dòm ngó nên ngõ ý mún mua. còn có khách sách chim lên đấu nữa..

Đọc bài của bác mà em hoa hết cả mắt, rảnh thì chụp hình em nó up lên cho topic sinh động bạn à

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên