Chào mào cụt đuôi

caubechancuu

Thành Viên
Điểm
6
Người phương Tây có quan niệm "thứ 6 ngày 13" là một ngày xui xẻo, không may mắn.
Còn người phương Đông chúng ta thì sao. Chắc ngược lại vì ta xài lịch âm, vì vậy có thể nói "Thứ Ba ngày 16" là ngày xui xẻo.

Cách đây 1 tuần, mình có mua 1 con CM được ng bán quảng cáo là CM Bình Định, 2 mùa. Đam mê nên nhắm mắt buộc bụng mua chơi. Không biết tại sao mà 1 con 2 mùa lại nhát như chim bổi. Treo lên thấy bóng người là bay tung lồng như Kamikaze đâm vào chiến hạm trên Trân Châu Cảng vậy. Mở áo lồng hay che 1 nửa cũng vậy.

http://youtu.be/SDX4jXZiHms

Hôm nay thứ 3 ngày 16, sau khi di làm về, mở cửa lấy vỏ trái cam ra. X_X vèo ra ngoài qua khe hở. May là kịp đóng cửa lại. Nhìn lại thì thấy nó y chang con vịt, chùm lông đuôi thì rớt ngay cửa lồng. ohhhhhhh. Chạy mấy vòng cũng bắt lại được. \:D/

=

+

Có 2 vấn đề muốn hỏi:
1) Nhát như vậy ~ chim 2 mùa lồng ko?
2) Cụt đuôi như vậy, làm sao để mau mọc lại, chế độ chăm sóc, dinh dưỡng thế nào? thấy có vài bài viết cho vào cám j đó mà dầy nhanh tốc độ thay lông.

Mong muốn các anh em có kinh nghiệm tư vấn chân tình.

PS: Không khuyến khích những comment kiểu "chọc gậy bánh xe", "ném gạch"...

Ðề: Chào mào cụt đuôi

Bác phải xem người bán có uy tín không ạ... Chim bổi 2 tháng đã không bay tung..đâm lọa xạ rùi..dù cho mỗi con mỗi tính..nhưng khả năng bác bị chém...là rứt cao...(Chia buồn)..Còn cái khoản lông đuôi bị nhổ thế này.. bác cứ chăm đều tay mồi tươi..hoa quả..(không ăn sâu nhaz..) chưa đầy 1 tháng sẽ mọc lại thôi... Chúc bác sớm thuần đc em này... :)

bác cứ nuôi như bình thường là nó khác mọc lại. cho ăn thêm ít cào cào.
con về phần chim được 2 mùa thì nó cũng vô cùng lắm. người ta nhốt chim ở tầng 3... 2 ngày mới lên cho ăn uống dọn chuồng 1 lần thì làm sao nó chẳng zát.
tốt nhất bác cứ alo cho người bán chim hỏi là sẽ rõ...

theo mình nghĩ thì chắc là bạn bị người bán lừa rồi..............chia buồn cùng bạn

Nếu vậy chắc bạn bị chủ chim cũ lừa rồi, còn cụt đuôi thì chụi khó cho tắm táp+mồi tươi, hoa quả chăm tốt là ok thôi bạn ah:D

Cũng 9 xị luôn lồng chứ ít gì. Nhìn nó bay loạn xạ cũng nản

bạn có nghe nhầm ko vậy?????????????:D có thể là người ta nói là: chim 2 mùa rừng mà...=))

Uh có thể bạn nghe lầm là 2 mùa rừng hay 2 mùa lồng, mai alo hỏi lại cho cụ thể nha. Nếu 2 mùa lồng thì thằng đó nói sạo. Nhưng bạn cứ vui đi, chim nhát như vậy đúng là chim trời già . Trời già thì càng về sau nước chơi càng hay dữ và nhiều giọng, chơi trường tốt.
Rụng đuôi thì có thể mọc lại chứ, như mình cắt tóc thôi. Chim tướng tá dài đẹp đó bạn, ráng nuôi nha.

Con gái sứ Quảng thì đảm đang có số rồi hehehe, chỉ có điều hiền quá cũng giảm đi sự hứng thú, chơi thì gái miền tây là số một, lấy vợ thì miền trung với mình là số 1.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

2 mùa là 2 mùa rừng chứ theo mình em này mộc 100% may ra mới biết ăn cám, tướng em này thuần hơi lâu đây, đang chờ mọc lông đuôi bạn cho vào lồng nhỏ ép thuần cho nhanh

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=SDX4jXZiHms&feature=youtu.be[/YOUTB]

Edit chèn lại cái clip trên youtube, hom qua post hoài mà không được

2 mùa là 2 mùa rừng chứ theo mình em này mộc 100% may ra mới biết ăn cám, tướng em này thuần hơi lâu đây, đang chờ mọc lông đuôi bạn cho vào lồng nhỏ ép thuần cho nhanh

Lồng ép nhỏ kích thước bao nhiêu là phù hợp vậy bạn. Lồng này cũng ko lớn lắm đáy và đỉnh 25x25cm, vanh giữa 30x30cm, cao 50cm

Con này của bạn là chim già rừng 2 mùa tức là từ khi chim trưởng thành tới giờ đã sống 2 mùa ở rừng. Đây là chim bổi nên rất nhát nhưng bù lại giọng hót sẽ hay hơn chim con hoặc chim má trắng nuôi lên.
Bạn chịu khó đọc các bài trong 4rum hướng dẫn cách thuần hóa chim bổi, sau khoảng 2 tháng thuần chim sẽ đứng lồng (ko bay nhảy điên cuồng như hiện tại nữa)
Còn vụ lông đuôi thì đừng lo, sẽ mọc lại nhanh chóng thôi, quan trọng là cho ăn thức ăn đầy đủ chất gồm cám, trái cây tươi, cào cào
Yên tâm đi hén

Lồng ép nhỏ kích thước bao nhiêu là phù hợp vậy bạn. Lồng này cũng ko lớn lắm đáy và đỉnh 25x25cm, vanh giữa 30x30cm, cao 50cm

Lồng thuần CM là lồng khá nhỏ, các mặt đều được bịt kín bằng nhựa hoặc bìa, mục đích là chim khi sợ bay nhảy trong lồng sẽ ko có chỗ để bấu víu, nên chim cứ bay lên rồi lại rớt xuống, chán chê thì nó sẽ đứng im trên cầu đậu thôi.
Ưu điểm của lồng thuần thì nhanh thuần chim nhưng khuyên bạn ko nên dùng vì bạn là người mới nuôi, chưa có kinh nghiệm dùng lồng đó dễ khiến chim chết, nên thuần theo cách thông thường sẽ gần gũi và hiểu chim hơn, đúc kết thêm kinh nghiệm cho riêng mình

Trong chế độ dinh dưỡng, ta có nên cho CM ăn sâu quy tươi không? Search forums thì luôn có những ý kiến trái chiều:
- Người thì ko nên cho ăn, sâu nóng, bị sơ lông ở mùa sau.
- Người thì nói cho ăn bình thường.

Nếu cho ăn sâu quy (sâu dài khoảng 1cm đó) nóng. Có ai cho CM ăn thử sâu QUỶ "super Worm" không? có nóng không? Vì thấy sau này tương đối lớn.

Cào cào thì chỉ có Chủ Nhật rảnh ở nhà mới cho an được.

Lồng thuần CM là lồng khá nhỏ, các mặt đều được bịt kín bằng nhựa hoặc bìa, mục đích là chim khi sợ bay nhảy trong lồng sẽ ko có chỗ để bấu víu, nên chim cứ bay lên rồi lại rớt xuống, chán chê thì nó sẽ đứng im trên cầu đậu thôi.
Ưu điểm của lồng thuần thì nhanh thuần chim nhưng khuyên bạn ko nên dùng vì bạn là người mới nuôi, chưa có kinh nghiệm dùng lồng đó dễ khiến chim chết, nên thuần theo cách thông thường sẽ gần gũi và hiểu chim hơn, đúc kết thêm kinh nghiệm cho riêng mình

theo mình với con chim có cách nhảy phi đầu hoặc găm đuôi vào nan thì mới cần dùng cái này, nếu không cứ mở tung treo trong nhà đi qua đi lại nhiều nhưng ít tiếp xúc thôi. Lồng trong clip của bạn là ok rồi nhưng mộc bạn ngoài hiên và mình đứng phía trong nhà thì đương nhiên nó sẽ hướng bay ra ngoài bạn nên để áo lồng che hướng phía kia lại cho nó khỏi bay loạn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Sau 4 ngày cụt đuôi nè anh em

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=MFa4h7TQWoY&feature=youtu.be[/YOUTB]

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến