Chào mào lạ nhà lạ chủ

LeTien88

Thành viên Mới
Điểm
3
Chào các anh em và các Bác,việc là e vừa mua 1 chú Chào Mào của ông anh chia lại cho chơi,chim di cafe với cội tốt,chim được 2 mùa,khi đem về e nhà em thấy chim có vẽ hơi hoãng,cứ hay ngước lên,chắt do lạ nhà lạ chủ,ông anh nuôi em nó thì ở trong nhà là chủ yếu,còn về nha em,em treo chim ở lang can tầng 1,nhà ở mặt tiền đường xe chạy qua lại rất nhiều,em thấy chim có vẽ hơi sợ nhãy bấm vào lồng và ích hót lại,nên em đem chim ra sau nhà thì chim sổ bộng và ích bu lồng,mà sau nha không có mái hiên em không dám treo qua đêm vì sợ chuột và mèo xử Nó và em treo ở mặt trước thì tối đèn đường có chiếu vào Lồng em có phủ áo lồng vậy có ảnh hưởng tới chim không,các Bác cho em hỏi tiếng xe có ảnh hưởng tới chim không,em tập cho nó quen với tiếng xe từ từ được không,trong thời gian đầu chưa quen tiếng xe chim có sợ và thiếu ngủ không,xin các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em để chim không bị hoãng mất lửa và có tật,bài viết em hơi dài mong các Bác thông cảm

Chỉnh sửa lần cuối:
Có cao nhân nào chỉ giúp em với,bữa nay e phơi nắng Nó thì thấy no cứ ngước lên như muốn lộn vậy

Chim mới về bác tủ áo lồng lại vài bữa, bổ sung trái cây mồi tươi cho nó cho nó có thiện cảm với bác chủ mới đã. Đứng có ép qua nó sinh tật lại khổ.
Chim đổi chủ đổi ko gian sống thì đường nào nó cũng tụt chút, bác chăm tốt lúc nó quen môi trường sống mới thì nó chơi đều lại thôi bác.
Sư tử bác bắt nó từ rừng này đem bỏ sang rừng khác nó còn hoảng nữa nói gì chú chào mào bé nhỏ.
Cứ từ từ việc gì mà nôn thế bác

Chim mới về bác tủ áo lồng lại vài bữa, bổ sung trái cây mồi tươi cho nó cho nó có thiện cảm với bác chủ mới đã. Đứng có ép qua nó sinh tật lại khổ.
Chim đổi chủ đổi ko gian sống thì đường nào nó cũng tụt chút, bác chăm tốt lúc nó quen môi trường sống mới thì nó chơi đều lại thôi bác.
Sư tử bác bắt nó từ rừng này đem bỏ sang rừng khác nó còn hoảng nữa nói gì chú chào mào bé nhỏ.
Cứ từ từ việc gì mà nôn thế bác
Bác ơi cho em hỏi cái,em mua chim về mới biết mình bị lừa,chim bị tật ngữa cổ,nó cứ hay ngước lền nóc lồng 1 cái,em thấy bùn lắm người bán cho em cũng gần 70 tuổi,đáng tuổi Cha tuổi Chú mình mà cũng lừa em,lúc đầu đem ra cội test chim thì chim chơi rất ok,khi đem về nhà thì mới biết em nó bị ngước,nó đứng trên 2 cầu phụ lâu lâu hay ngước lên,em mới đt cho chú ấy hỏi sao như vậy,lúc đầu chú nói với con là chim không tật gì hết,"cái chú ấy bắt đầu nói chuyện rất khó nghe không còn ngon ngọt như lúc đầu và nói với em bây giờ chú lấy chim lại thì phải chịu lổ 500k" em không buồn vì chú chim bị tật mà buồn vì nghĩ chú đáng tuổi Ông mình mà sao lừa mình làm gì,gặp em chỉ mới tập chơi chim Chào Mào,muốn tìm 1 em sáng ra cafe xem nó hót để bắt đầu 1 ngày mới tốt hơn,2 bửa nay em thử đổi chim từ lồng Vuông sang lồng tròn 68nan thì em thấy chim không ngữa cổ lên trời nữa,nên em tính đổi qua lồng tròn cho em nó luôn,2 lồng điều co 3 cầu 1 cầu chính và 2 cầu phụ (cầu thẳng),anh góp ý giúp em có phải em nó thích ở lồng tròn hơn không và anh thấy vậy chim có hết ngước không anh,hay là vài hôm quen lồng lại bị tiếp,có cách nào khắc phục tốt nhất không anh

Ngước, ngoáy mà chim thuần vài mùa rồi thì khó chữa lắm, nó chưa căng thì ít chứ nó vào lữa căng lên thì nghe tiếng chim lạ lại xục xạo, ngước ngoáy đủ kiểu hết.
Mua chim người quen thì quan sát 1 tuần nữa tháng rồi hãy mua, k thì mang về nhà nuôi tầm 1 tuần rồi hãy trả tiền. Nhiều khi ng bán cho bác test các kiểu thích thì mua, mang về là đứt đuôi. Mua chim thế mà bác đổi trả thường thì chịu lỗ 1/3 tiền.
Ai mới chơi chim cũng bị như bác hết coi như học phí vậy mà.

Em mà như bác thì mang đến quán Cafe hỏi bác ý " sao bác bán chim cho cháu bảo bao tật lỗi mà bây giờ chim bị lỗi ai cũng thấy mà bác k chịu lấy chim về trả tiền lại cho cháu ". Bác ý mà lằng nhằng là mình kéo của lồng cho bác ý thấy mình mới bít chơi chim chứ chơi ngoài đời thì mình cũng có phong cách của mình, già ko đều ( cái này là ví dụ gặp e chứ k có khuyến khích bác làm đâu nha) hì... hì.

Ngước, ngoáy mà chim thuần vài mùa rồi thì khó chữa lắm, nó chưa căng thì ít chứ nó vào lữa căng lên thì nghe tiếng chim lạ lại xục xạo, ngước ngoáy đủ kiểu hết.
Mua chim người quen thì quan sát 1 tuần nữa tháng rồi hãy mua, k thì mang về nhà nuôi tầm 1 tuần rồi hãy trả tiền. Nhiều khi ng bán cho bác test các kiểu thích thì mua, mang về là đứt đuôi. Mua chim thế mà bác đổi trả thường thì chịu lỗ 1/3 tiền.
Ai mới chơi chim cũng bị như bác hết coi như học phí vậy mà.

Em mà như bác thì mang đến quán Cafe hỏi bác ý " sao bác bán chim cho cháu bảo bao tật lỗi mà bây giờ chim bị lỗi ai cũng thấy mà bác k chịu lấy chim về trả tiền lại cho cháu ". Bác ý mà lằng nhằng là mình kéo của lồng cho bác ý thấy mình mới bít chơi chim chứ chơi ngoài đời thì mình cũng có phong cách của mình, già ko đều ( cái này là ví dụ gặp e chứ k có khuyến khích bác làm đâu nha) hì... hì.
Tại thấy chú ấy gần 70 tuổi rồi,đâu nghi người đáng tuổi ông cha mình mà lừa mình,vậy mà không ngờ...,thôi mình để nuôi ở nhà luôn,sống với lũ lun chứ bit sao hehe,cảm ơn bạn đả chia sẻ với mình

Nếu chim hay thì bác giữ lại và chữa tật ngoái cổ, mặc dù đây là tật khó chữa nhất, chữa xong khi căng lửa vẫn có thể bị lại bác ạ, còn k thì bác cứ trả đi, 500k nhưng cảm giác thoải mái, k ức chế và xem như có thêm kinh nghiệm để mua chim đã thuần sao này bác ạ. Bác thử tìm 1 e bổi lỡ thử xem, bắt đầu nuôi thì vậy bác ạ. Thân!

Nếu chim hay thì bác giữ lại và chữa tật ngoái cổ, mặc dù đây là tật khó chữa nhất, chữa xong khi căng lửa vẫn có thể bị lại bác ạ, còn k thì bác cứ trả đi, 500k nhưng cảm giác thoải mái, k ức chế và xem như có thêm kinh nghiệm để mua chim đã thuần sao này bác ạ. Bác thử tìm 1 e bổi lỡ thử xem, bắt đầu nuôi thì vậy bác ạ. Thân!
Cảm ơn lời khuyên của bác,em thấy mến chú chim nên mặc kệ giữ lại,con này được cái ra cội chơi không ngước cái nào,về nhà treo 1 mình thì thỉnh thoảng mới ngước thôi

ại thấy chú ấy gần 70 tuổi rồi,đâu nghi người đáng tuổi ông cha mình mà lừa mình,vậy mà không ngờ...,thôi mình để nuôi ở nhà luôn,sống với lũ lun chứ

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên