Chào mào Mào Lân, Cụt chân, gãy cảnh có nên chơi k?

emjish

Thành viên Mới
Điểm
1
Chảng qua là nhà ông bác có con chim mới bẫy xong cụt 1 chân và 1 cánh bị liệt. Nhưng e ngó thì lại ăn đc cái mào lân ngon. Đang vân phân là có nên mang về nuôi k? Các bác cho ý kiến!

Ðề: Chào mào Mào Lân, Cụt chân, gãy cảnh có nên chơi k?

của chùa thì mang về mà nghịch bác ạ
còn mua lại của ông ý thì thôi

cụt chân lìa lun thì vứt chứ nuôi làm gì , còn què thì có thể khắc phục

bạn hãy có 1 tình yêu với chú chim đó thì bạn sẽ thấy 1 ngày nào đó bạn sẽ vui. mình cũng có 1 em chào mào cụt cánh liệt 1 ngón chân, mào lân. Mình nuôi em đó đâu tiên và bây h tuy em nó ko hót hét j cả nhưng mình đi bắt các em bổi khác thì em nào cũng hay. có thế em đó mang lại may mắn cho mình vì mình có tình thương với em đó. Mình mong bạn có thể lấy em đó về chắm sóc như vậy bạn đã làm 1 điều tốt rồi

Thích thì giải quyết thôi bạn ah:D

Cái loại trái khoáy vạy đuôi dước về làm gì đên đủi lắm

Cái loại trái khoáy vạy đuôi dước về làm gì đên đủi lắm

vậy em ? bác 1 câu nhé nếu bác cũng rơi vào tình trạng như chú chim CM kia thì bác tính sao hả bỏ bác hay làm phúc đây bác nói vậy là ko đúng rồi , mỗi 1 người lên có tình thương và lòng nhân ai thì mới có 1 xã hội tươi sáng đc bác ạ đùng lên hắt hui họ mặc du đây chỉ là 1 con chim nhưng nó cung là 1 sinh linh , đây là 1 lời khuyên cho bác đấy

vậy em ? bác 1 câu nhé nếu bác cũng rơi vào tình trạng như chú chim CM kia thì bác tính sao hả bỏ bác hay làm phúc đây bác nói vậy là ko đúng rồi , mỗi 1 người lên có tình thương và lòng nhân ai thì mới có 1 xã hội tươi sáng đc bác ạ đùng lên hắt hui họ mặc du đây chỉ là 1 con chim nhưng nó cung là 1 sinh linh , đây là 1 lời khuyên cho bác đấy

Em đồng tình với ý kiến của bác.Em nghĩ nên nuôi.Vì như thế mình sẽ làm được 1 điều tốt.Tuy xã hội bây giờ cái gì cũng phải lành lặn không lỗi 1 cái gì cả.Nhưng vì tình cảm mình nên cưu mang và chăm sóc 1 con vật bé nhỏ dù cho nó có bị làm sao đi chăng nữa.Nếu bác không nuôi thì để lại cho em.Bao nhiêu tiền em cũng giả.
(Đừng bảo người ta điên vì người ta có tấm lòng)

Chủ yếu là bác có thích em nó hay không thôi , chứ ko có gì là nên hay ko nên bác ah . Nếu bác thích thì mình khuyên bác nên nuôi em nó . Đôi khi cảm giác thích thú khi nuôi 1 chú chim ko phải là vì nó hay mà còn vì công sức và tình cảm mình dành cho nó bạn ah

Nếu thích nghe hót cho vui, thì mang về nuôi. Không thì thôi.

Chim què vẫn có thể chữa đc bạn ạ, nhưng mất nhiều thời gian, bạn nên chăm nó, vì cái gì cũng có nhân và có quả đấy..hjhj. Mình tin khi bạn chăm em nó, những con chào mào sau này bạn nuôi, con nào cũng sẽ hay, vì nó có 1 người chủ tốt.

âu6 cũng là cái duyên mình gặp dc em nó, bẫy đấu mà dc thì chắt cũng ko tới nỗi tệ, lỡ có tật có tài thì sao?:)) úp cái hình con chim độc đó đi bạn !!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Hi all! E xin lỗi vì mấy hôm k qua 4rum đó được!
E xin update tình hình về con mào lân cụt chân gãy cánh đó. E có qua hỏi xin ng anh em có con chim đó nhưng bác ý bảo là nếu cho thì cho con tử tế lành lạnh chứ cho con què này thì thôi. E cũng cố năn nỉ nhưng ng ấy cứ giữ lại nuôi, thôi thì m cũng k cố! Hi vọng là đồng chí thường binh đó sẽ có cs tốt!
Em đang nuôi 1 em chào mào bị dập móng (do bẫy, bạn em bẫy sập từ sáng nhưng đến trưa nó mới về gỡ)
Tưởng rằng sẽ khỏi nhưng em mang về nuôi 2 tuần rồi vẫn k khỏi, khi đậu vẫn phải búng cánhđể giữ thằng băng.
Về thái độ thì em đã tét khá ổn: Chịu hót với chim trời, khi sát với chim lạ thì búng cánh, mặt lí lách rất bặm, giọng thì chưa thấy ra hết vì em mới bẫy.
Chiều qua em định làm cái clip nhưng hqua hơi gió nên nó k hót mấy! Hi vọng sẽ đc ra mắt a e trong thời gian ngắn.
Ở topic trước em có show 1 em mào hơi lân. Tưởng rằng có tương lai nhưng xem ra qua nhiều lần thử thách nó kém quá. E sẽ phòng sinh!
chúc các bác có nhiều chim quý và hay!

âu6 cũng là cái duyên mình gặp dc em nó, bẫy đấu mà dc thì chắt cũng ko tới nỗi tệ, lỡ có tật có tài thì sao?:)) úp cái hình con chim độc đó đi bạn !!

Con này là bẫy lưỡi bạn ah. Bẫy tập thể chào mào, khuyên, sẻ... E sẽ up hình 1 em bẫy lồng cho bác! :D

thừa lồng và có thời gian chăm sóc thì cứ mang về chăm anh ơi.bỏ đi tiếc lắm :)

Bác thích thì nuôi thôi. E có 7 con chào mào,trong đó có 1 con bị sổng ra ngoài bị đàn chim trời 4 con quây đánh gẫy cánh ko bay được nên e bắt lại được. Bây giờ 1 cánh bị sệ thành tật. Nhưng e vẫn nuôi, bây giờ nó ko hót nữa mặc dù ngày xưa nó hay nhất đàn. Có tình cảm cũng khác,e thấy chả sao cả, hy vọng 1 ngày e nó lành lại. Mình nuôi vì mình vui là chính chứ quan trọng gì người khác nghĩ gì.

Theo quan điểm cá nhân thì mình lại cho rằng, khuyên ông ý nên thả, có khi năm sau ngaòi tự nhiên lại có một vài em lân hót vui cho đời.

Nuôi đi bác ak, lắm tài nhiều tật mà, rồi nó khác đền đáp mình, và nuôi chim thì thế nào nó cũng làm cho mình vui thôi

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên