Chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc nhồng(yểng) từ non đến trưởng thành

yeuchimvet

Thành Viên
Điểm
16
Mình lập topic này mong muốn mọi người chia sẻ cách chăm sóc chú nhồng từ non đến trưởng thành

Đầu tiên là kinh nghiệm thực tế của mình.Mình đang nuôi chú nhồng non 1 tháng tuổi, nuôi cũng đơn giản thôi không có gì phức tạp,nhưng các bạn lưu ý là phải giữ ấm về đêm cho em nó vì nhồng non chịu lạnh khá kém

Về thức ăn đây là công thức hỗn hợp trộn thức ăn của mình:

Hỗn hợp gồm 3 loại cám
Cám chó

Cám sáo

Cám trứng bình dương

Về cám chó các bạn ngâm nước sôi cho nó nở ra như thế này:

Sau khi nở ra thì như thế này và trộn thêm cám sáo và cám trứng Bình Dương:

Và cuối cùng được hỗn hợp bổ dưỡng:

Về mồi tươi cho nhồng non thì 1 ngày chỉ cần cho nhồng non ăn 2-3 con dế là đủ lắm rồi,nhồng vốn ko cần mồi tươi nhiều như sáo hay cưỡng.Riêng mình với hỗn hợp cám trên thì mình không cần bổ sung thêm mồi tươi cho em nó nữa.Nhồng vốn rất nhạy cảm vơi thức ăn tươi như tôm,tép ,cá...những thứ này nhông ăn sẽ bị tiêu chảy ngay.Còn về trái cây thì mình bổ sung chuối chín ăn bổ sung vitamin,nếu các bạn có điều kiện cho ăn thêm các loại trái cây khác thì càng tốt nhưng phải là trái ngọt ko có vị chua

Khi nhồng của mình qua tháng tuổi thứ 2 mình sẽ bổ sung phomai đầu bò cho em nó để bộ lông nhồng mượt và óng ánh hơn,đây là kinh nghiệm chủ tiệm chim chỉ mình và mình có đọc sách của nghệ thuật nuôi chim nhồng của tác giả Việt Chương cũng có nhắc đến điều này.Các bạn muốn có chim có bộ lông đẹp thì bổ sung cho em nó nhé với yêu cầu là trên 1 tháng tuổi mới áp dụng được,liều cho ăn là 1 tuần 2-3 lần là đủ ,1 miếng có thể bỏ tủ lạnh cho ăn vài 2 -3 tuần

Ban đêm mình mình cho em nhồng vào cái hộp giấy ngủ cho ấm như thế này và em nó rất thích:

Chỉ đơn giản thế thôi về khẩu phần ăn và giữ ấm cho nhồng là bạn đã có chú nhồng non khỏe mạnh như thế này hi:

Nhồng non con của mình ko chịu tắm mình bắt em nó nhúng nước thế là hôm sau bỏ vào lồng tắm em nó lao xuống tắm ngay,đây cũng có thể là cách để cho chim tự tắm nhanh nhất theo cách của mình

P/S: Các bạn lưu ý cám chó như trên hình là loại cám dùng nuôi chim non tốt nhất hiện nay dành cho tất cả loài chim từ nhồng,vẹt cho đến than ,mi ,……hình bịch cám chó đây:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc nhồng(yểng) từ non đến trưởng thành

hì hì. cám ơn chủ thớt nhé. đang nuôi em nhồng non đây

em xay cám chó bằng máy xay sinh tố cho nhuyễn ra rồi để dành, mỗi lần cho ăn lấy 1 muỗng pha nườc cho mau, chứ ngâm nước nguyên viên lâu mềm lắm.

1 kinh nghiệm khá bổ ích... mỗi tội trình chụp hình kém quá hihi. quảng cáo mà nhìn e yểng của bạn ai dám chăm sóc như thế hihi

1 kinh nghiệm khá bổ ích... mỗi tội trình chụp hình kém quá hihi. quảng cáo mà nhìn e yểng của bạn ai dám chăm sóc như thế hihi
=))=))=))=))
trình độ chụp ảnh phải thế này nè =))=))

:bz:bz

:bz:bz:bz:bz

8->8->=))=))=))=))=))=)):)):)):))8->8->

em xay cám chó bằng máy xay sinh tố cho nhuyễn ra rồi để dành, mỗi lần cho ăn lấy 1 muỗng pha nườc cho mau, chứ ngâm nước nguyên viên lâu mềm lắm.

vậy là sai cách cho ăn rồi bạn ơi,cám chó cho chim ăn bắt buộc phải ngâm nước sôi bạn àh,mình hỏi tiệm chim và nhiều người nuôi khác rồi,bạn ngâm nước lanh xay nhuyễn thế chim không hấp thu chất dinh dưỡng được đâu

ngâm phải ngâm nứoc sôi thì 5 phút nó mới nở hết rồi trộn lại với nhau chứ nước ấm cũng lâu lắm
<------ Bổ sung bài viết ------->

:))chụp lúc tối nó phản chiếu anh đèn nên nhìn em nó vậy chứ em nó ok lắm
<------ Bổ sung bài viết ------->

hình thứ 2 đúng hài nhỉ :)):))

Thks chủ thớt về những kinh nghiệm quí báu trên

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom