Chim không chịu tắm

shanto

Thành Viên
Điểm
6
Nhà e nuôi 3 chú chào mào! 1 chú đã biết sang lồng và tắm. còn 2 chú kia thì e vừa kê lồng tắm vào là nhảy loạn xạ ( hình như nó sợ cái lồng tăm ),e phải dùng tay bắt nó qua,nó vẫn không tắm,e lấy nước đổ lên người nó,sau đó sang qua lồng nuôi thì chú nó đứng rỉa lông rỉa cánh. Các cao thủ có cách nào cho 2 chú nó tự sang lồng và tắm được không chỉ giáo e với. E cám ơn nhiều !

Ðề: Chim không chịu tắm

Bạn thử làm theo cách này nhé, cứ mỗi lần bạn cho chú CM đã biết tắm sang lồng tắm thì để 2 con chưa biết tắm ra cho nó xem nhé. Rồi bạn để tối ăn song tháo cóng cám ra bỏ đói đến trưa bạn kê sang lồng tắm và bỏ ít chuối ở đó. Khi nó chạy sang bạn lấy chuối ra để xem có tắm k, nếu k tắm bạn lấy bình xịt cây cảnh xịt vào người nó ít rồi bỏ đấy, làm vài lần như vậy sẽ tự tắm thôi. Chim nhà mình con nào lâu nhất là 1 tuần biết tắm:D

bên lồng tắm bỏ áo,bên lồng nuôi che kín vào 1 lúc là nó xang thôi mà.cứ để 2 lồng thông nhau nó nhảy 1 lúc kiểu gì chẳng xang.em thì hay lấy vòi hút nước cắm vào chai rồi nhỏ chảy nhẹ lên nóc lồng để nước bắn ra xung quanh.được 1 lúc là giẫy phành phạch ngay
đừng lấy cái bình xịt mạnh quá nó lại hoảng thêm thì khổ,em thấy nhiều ông bắn hẳn tia nước vào con chim làm nó nhảy toán loạn cả lên

Chủ đề quá cũ , các bác trước khi post bài thì tìm hiểu chút đi , vấn đề này các cao niên dạy bảo rồi mà .

Bạn thử làm theo cách này nhé, cứ mỗi lần bạn cho chú CM đã biết tắm sang lồng tắm thì để 2 con chưa biết tắm ra cho nó xem nhé. Rồi bạn để tối ăn song tháo cóng cám ra bỏ đói đến trưa bạn kê sang lồng tắm và bỏ ít chuối ở đó. Khi nó chạy sang bạn lấy chuối ra để xem có tắm k, nếu k tắm bạn lấy bình xịt cây cảnh xịt vào người nó ít rồi bỏ đấy, làm vài lần như vậy sẽ tự tắm thôi. Chim nhà mình con nào lâu nhất là 1 tuần biết tắm:D

nhưng khi em cho con ko biết tắm xem thì con biết tắm nó cũng ko chịu tắm bác ạ

@-) tớ có 3 cách đảm bảo không tắm không được
:-* cách 1 bạn cho nó vào 1 cái lồng rộng nhốt thêm 2 -3 con biết tắm trong lồng để một cốc bát nước ( lồng hẹp thì ghép lồng tắm vào ) cho chúng sống chung mất khoảng 2 tuần là quen thôi.
$-) cách 2 bạn cho 2 vào lồng tăm và 1 con khác cùng vào rồi phủ kín hoặc để sang 1 nơi vắng người
:)) cách cuối cùng là bạn tầm trưa phơi nắng nó 20 đến 30' đừng cho nó nước uống ( chú ý nhé ko là ngỏm đó ) sau đó chuyển sang lồng tắm cách này tớ ít dùng vì dễ hỏng chim
Còn đừng phun nước dễ làm nó sợ mà hoảng chim
Chúc bạn thành công!

cám ơn các bạn nhiều! mình thử cách cho 2 con không biết tắm xem 1 con biết tắm tắm rùi mà chưa thấy tác dụng,mình đang thử cách trùm áo lồng nuôi nhưng lồng tắm thì không trùm,khoảng 30phut rùi mà e nó vẫn ko chịu nhảy qua,chắc phải để mai thử cách bỏ đói coi e nó chịu qua ko,không được nữa là bó tay,hix..

con chim chào mào kể cả víp đến cỡ nào cũng hok bao h tắm( có ngoạ lệ ): ) khi 1 bên nó có con kè kè 1 bên . giống chim chào mào mỗi khi tắm là nhưng lúc yếu đuồi nhất tắm sẽ ướt lông mà ướt lông thì phản xạ chậm. phản xạ chậm thị sợ bị con khác thịt.theo minh chim bổi thì cứ bỏ 1 bát nươc vào lồng chim từ từ nó sẽ tăm thôi bỏ chỗ nào it nguoi qua lại nhé . 1 lần nhìn con chim yêu quý của mình nuôi tắm . thích lắm hehheheheh

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên