chim sáo, nhồng có cần lột lưỡi ko ????

nhokenta

Thành Viên
Điểm
6
e nghe người ta nói nuôi sáo, nhồng thì nên lột lưỡi nó để dễ biết nói, nhưng mà e thấy làm vậy đau vs nó, vậy ko cần lột lưỡi có nói được ko các a ???

Ðề: chim sáo, nhồng có cần lột lưỡi ko ????

cho ăn ớt cũng đc bạn àk

chim non thì 15, 20 phút bạn cho ăn 1 lần, thỉnh thoảng cho nó vài giọt nước nữa nhé...
khi nào chim nuôi đc gần 1 năm rồi thì nó sẽ tập nói được đấy bạn ạ :
khi chim bắt đầu tập nói thì bạn nên cho em nó vào trong phòng có ít ánh sáng thôi, lờ mờ 1 chút để em nó tập trung, và khi đấy bạn bắt đầu dạy em nó học nói những từ đơn giản. vd như " sáo ơi "...mỗi lần như thế chỉ tập cho em nó nói trong vòng 5 đến 10 phút thôi... khi em nó nói đc những câu đơn giản rồi thì bạn sẽ tập cho nó những từ dài hơn và ý nghĩa hơn...
có nhiều bạn cho rằng, phải cắt lưỡi chim sáo đi thì mới nói đc ( cắt ở đây là cắt đầu lưỡi thôi nhé...cắt 2 cái chóp ở đầu lưỡi mà khi ta nhìn nó như lưỡi rắn ý bạn à ). Nhưng theo mình thì cắt lưỡi chim sáo như vậy thì con chim sẽ chỉ nói sõi hơn 1 chút thôi
bạn cứ tập cho chim như cách của mình, chim sẽ nhanh biết nói lắm..
chúc bạn thành công !
ps : muốn nuôi sáo hoặc nhồng nói thì bắt buộc bạn phải nuôi từ chim non lên bạn ah, và đặc biệt loài nhồng ( miền bắc gọi là Yểng ) thì rất thích ăn ớt... bạn nên cho ăn nhiều ớt, chim sẽ nóng và sung, nói sẽ nhiều

con sáo của e đã nuôi được 1 năm rồi (từ lúc nó còn non), mà e tập cho nó ăn ớt hoặc phẩm ớt thì có cũng ko ăn, h e phải làm sao, mong các a giúp e

ban nuôi yêng hoăc sao ;muôn dây noi.tôt nhât phai nuôi tư non lên.chon đươc con đưc cang chuân.nuôi tâm 6thang thi băt đâu dây noi đươc rôi.muôn em no noi soi ban phai tiên hanh viêc boc lươi cho chim.nên nhơ la boc lươi chư không phai căt hoăc bâm lươi như môt sô ngươi lâm tương la em no đia đây.viêc boc lươi đươc tiên hanh như sau.1 :chuân bi 1lat chanh-1 chut rươu trăng.2 : tiên hanh boc lươi. Dung chanh nho 3-4 giot vao môm chim đê 1 phut cho mêm lươi. Sau đo banh mo chim ra, dung mong tay gai vao gôc măt dươi cua lươi, bao giơ gơn lên môt chut, dung mong tay nhe nhang keo ra.se boc ra đươc 1miêng sưng trong như plastich.song rôi bôi rươu trăng vao lươi đê khư trung. Viêc boc lươi đươc lam 2thang 1 lân trong thơi gian dây noi.nêu co gi kho hiêu hoăc thăc măc .ll vơi tôi.đt 01206022005 .hung tôi se hương dân.chuc ban co chim hay

cám trộn ớt là đc :))))

sáo nhà mình chảng cần làm gì vẫn nói dk

Ai có nguồn nào hướng dẫn chi tiêt về vc chọn Sáo , chăm Sáo , dạy Sáo , nuôi Sáo và ........chế biến Sáo k :)) cho e xin với đang định nuôi 1 em Sáo non mùa này ạ :D .

anh cứ nói hay!chim non lúc nào cũng đòi ăn khi thấy người kể cả lúc no,anh mà cứ cho chim ăn 15' một lần là coi như con chim toi mạng!!tôi nuôi một ngày chỉ cho ăn 3 đến 4 cử thôi là chim khỏe mạnh!cho ăn thêm dế thì tốt,khi chim lớn cho an thêm thịt heo hay bò để sáo mướt lông!chim sáo là loại thich tắm nên ae cứ cho tắm hàng ngày và phơi nắng sớm là ok!!chim sáo cho ăn ớt cũng dạy nói được nhưng không nói nhìu bằng lột lưỡi nhưng vẩn nói được,còn lột lưỡi thì chim nhanh biết nói nhưng tuổi thọ chim sẽ giảm,ai ko biết lột đứt lưỡi luôn thì toi!chút kinh nghiệm trao đổi cùng ae,mong mọi người thành công

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên