Cho em hỏi về sáo

pamcon93

Thành Viên
Điểm
6
Em mới mua được hai em sáo. Thấy ng bán bảo là 1đực 1 cái . Đưa về k để ý thế 1 em bị tật quắp 1 chân nhưng em thương qá nên đổ nuôi.
em bị tật này thì biết mổ r nhưng vẫn phải đút. Em kia thì chưa biết mổ.
nhưng em thếy lạ lá hai em này có vẻ k quen chủ lắm . Có phải do em này nhiều tuổi r khó nuôi ko?

tháng trước em cũng nuôi một em nhưng em ấy nhanh quen lắm gọi cái lại liền luôn nhưng hôm e thả ra bị mèo nhà hàng xóm cắn mất :(((

làm sao để hai em này quen chủ bây giờ. Hai em này em nuôi được 3 ngày r. Cứ thả ra là đòi ăn aăn xong là chạy đi chỗ khác luôn :( bay linh tinh nên em cắt cánh rùi. ;(

mà k biết có phải đực cái ko. Để em post hình sau nhờ các bác đánh giá cái :)))

Ðề: Cho em hỏi về sáo

Chim bạn mới nuôi nên không thể yêu cầu chúng quen bạn ngay được. Để tạo sự thân thiện và gần gũi với các bé bạn nên đút cho chúng ăn. Sau này khi chúng có thể tự mổ thì bạn vẫn đút mồi tươi hoặc trái cây cho bé.
Bạn chụp ảnh úp lên để mọi người xem nó lớn nhỏ thế nào để còn biết tư vấn thêm.

có một em hơi nhỉnh một tý nên khá khôn. Cho ăn xong là chảy đi chỗ khác liên . Em kia thì hơi quen rồi :))))

em bỏ cho hai em ý đói r lâu lâu mới cho ăn cho nhanh quen chủ có đc k nhỉ ???

mai em up ảnh nhờ các bác đánh giá :D

vpfvfg
vpfuld
vpfvjq
vpfvfg
vpfvfj
vpfvff
vpfvfa
vpfvjc
vpfvfb
vpfvfy

<------ Bổ sung bài viết ------->
Ảnh của hai em ý đây. một em bị tật ở chân :)) ảnh cuối ý EM chả biết con nào đực cái hết... Theo như ng bán nói thì con bị tật là cái còn con bt là đực cả biết thế nào . em thì thấy hai con giống nhau :))))

mà em mua hai ẻm này hết 260k thấy ai cũng bảo rẻ nó có phải sáo đen ko ạ hay lại là sáo nâu lông đen hay bị nhuộm :)))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chim SÁO nâu nhuộm đen rồi bạn ah, nhưng nuôi Sáo nâu thấy chúng quấn quít chủ lắm, miễn mình vui là được. Tình trạng nhuộm Sáo ở Hà Nội rất phổ biến nên anh em cảnh giác! (Ở Sài Gòn hầu như không gặp)

;))) chắc thế. Cho hai em tắm mấy ngày k thấy ra nước đen mà lúc sáng cho ăn thấy có tý lông nâu nâu dưới mép cánh :)))

mà xem tớ con nào đực cái vậy

2 sáo nâu bị nhuôm - Chẳng ai phân biệt được đực cái 100% đâu. Đầy bài hỏi đực cái có ai phân biệt cho đâu nên ko ai tra lời được vấn đề này đâu. Nuôi thì nuôi thôi

Nhìn cái khóe mắt là biết à bạn. Ra mắng vốn ông bán đi! he he

em biết cách phân biệt rồi. Nói chung là thêm kinh nghiệm :)))
vẫn yêu hai em như thường.
sau 3 lần tắm lông đã lộ nâu :))))

chỉ tiếc e ko biết đâu là đực là cái thôi

Nói thật như mình đây nuôi 2 em Nhồng, e Nhồng 70% là mái lại cưng hơn em cho là 90% đực nữa. Nói chung em nào tình cảm, quấn quít là thích thôi.
Ước gì chúng nó 1 trống 1 mái cho vui cửa vui nhà!

Ngoài tự nhiên hay bắt trong 1 ổ còn có thể nhìn được chứ bây giờ sáo non cũng ấp công nghiệp - nuôi thì nuôi trong nhà thức ăn đầy đủ con nào trông cũng to - mặt cũng dữ thì phân biệt được luôn. Trên mạng thì đầy cách phân biệt , trong này cũng đầy người nuôi sáo nhồng lâu năm nhưng chẳng ai dám chắc 100% là mái hay đực - Cứ hô đực nuôi gần 2 năm tự dưng thấy trong lồng quá quả trứng thì lòi ra là cái :)) Topic phân biệt đực cái đầy rẫy nhưng cuối cùng cũng chìm xuồng chủ nhân thì cũng chẳng biết trống mái ^^ nuôi sáo thì cứ nuôi phân biệt làm gì nó đâu có giống như Than hay Mi, khuyên đâu mà phải lăn tăn !!!

Em là em chỉ hy vọng là nó 1đực 1 cái cho nó quấn nhau vui vẻ nhà cửa thôi. Chứ e cũng ko quan trọng lắm :)) với cả em nuôi chơi cho vui chứ cũng ko ý định ép buộc hai em ý nói . Noi đc câu nào thì nói ;)))

Nhìn hai em nó yêu yêu là vui rồi :3

vpfvfg
vpfuld
vpfvjq
vpfvfg
vpfvfj
vpfvff
vpfvfa
vpfvjc
vpfvfb
vpfvfy

<------ Bổ sung bài viết ------->
Ảnh của hai em ý đây. một em bị tật ở chân :)) ảnh cuối ý EM chả biết con nào đực cái hết... Theo như ng bán nói thì con bị tật là cái còn con bt là đực cả biết thế nào . em thì thấy hai con giống nhau :))))

mà em mua hai ẻm này hết 260k thấy ai cũng bảo rẻ nó có phải sáo đen ko ạ hay lại là sáo nâu lông đen hay bị nhuộm :)))
sáo nấu nhá bạn hiền mình dính 1 em nè không thích loại nhuộm lắm mình bắt con nâu 100% thì trông nó thích hơn loại này là tạp Giao mỏ nhỏ , sáo nâu nhà mềnh to hơn con bị nhuộm nhìn chán lắm mất công nuôi nên ko thèm đi đổi chia buồn bạn

Haizz sao không kiếm người nào bít sáo mà cùng đi mua, sáo bị zị thì: con lành cho 100k + tật 20k = 120k (260-120=140 tiền lỗ). 140k để đổi lấy 1 bài học nói chung cũng không đắc.....lắm !

lúc mua e chả để ý đâu. Em mới nuôi mà. Em cũng chả cầu kì lắm nên kệ ;)))

với cả sáo nâu hay đen j cũng được cốt tcảm của mình vs chim thôi. Mấy ngày hôm nay thấy hai em có vẻ quấn :))))

nhưng sáo đen nhìn thích hơn bác ạ hum nay em đi chợ chim Hà đông nhìn đẹp quá quất ngay 1 em về cho nó đẹp có ít sáo mỏ ngà chân chì nhưng thằng em bảo già không nên mua ! mua loại già để nuôi báo cô hehe đúng thật hì kinh nghiêm hay!

:))) lần sau cẩn thận :3 ...............

Sáu Nâu mình mua chỉ có 50k à! Bạn mua sao mà mắc vậy! Mà còn bị gạt nửa. Coi như là 1 kinh nghiêm he

Sáu Nâu mình mua chỉ có 50k à! Bạn mua sao mà mắc vậy! Mà còn bị gạt nửa. Coi như là 1 kinh nghiêm he
Rẻ mắc từng vùng mà, và còn tùy độ tuổi nữa, baby đút ăn hay đã lớn, chim đuổi, chim chuyền nữa .... bạn mua ở Sài Gòn dĩ nhiên là rẻ hơn rồi. Mình lần đầu mua Chim ở Sài Gòn 1 em nâu hết 120K (hichic)

tùy nơi ngta bán. Mình ns mình ms mua ms nuôi chim làm sao biết hehe. Nói chung là kũng k đáng mẫy :D

lúc chiều đi hỏi r. Chị kia cũng k biết đó là sáo nâu :)) k biết bị nhuộm haha

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên