Cho em tham khảo chút được không ak!

chuoikeke

Thành viên Mới
Điểm
1
em cũng mới nuôi chim được khoảng 2 tháng thôi ak, hôm thứ 5 vừa rồi Hn trời nắng đẹp, em có bắt một em Cm với giá 2 củ về nuôi, lúc ở chỗ chủ cũ em đến xem thấy nó gào thét nhảy múa ghê lắm, nhưng về nhà em chẳng hiểu sao vừa thả vào lồng nó rụng hết lông đuôi, giờ em ko thấy nó hót hít gì nữa mà chỉ kêu thôi, về nhà nó cũng chẳng ăn cám, đổi mấy loại cám rồi nó chỉ thử vài hặt rồi ko ăn, chỉ ăn sâu và hoa quả thôi, bình thường thì nó cũng đứng cầu nhưng cứ tắt đèn đi ngủ thì em lại thấy nó nhảy lên nắp lồng trèo ngược người xuống để ngủ chứ ko thấy đứng cầu, cho em hỏi là có vấn đề gì ko ak và em phải cho nó ăn cám gì thì nó mới ăn, bao nhiêu lâu sau thì lông đuôi mới mọc lại được ak.

Ðề: Cho em tham khảo chút được không ak!

thay đổi chế độ chăm sóc đột ngột nó thay lông đó mà, chiều kéo áo lồng cho ngủ sớm, để nơi yên tĩnh tránh ánh đèn ( ko treo dưới bóng đèn dễ sinh tật ngoái ngửa ) hay tivi , cám thì chọn 1 loại thôi ko đổi linh tinh ( mua loại nào tiện như Thúy Tuấn hay Hưng Cổng Đục 16 cho ăn là đc ) bổ xung hoa quả mát, ấm thì tắm táp cho nó, lưu ý đang thay lông ko cho ăn sâu, có thể bổ xung mồi tươi như dế hay châu chấu, khoảng 2 tuần lông đuôi mọc lại ngay ý mà ;) thân !

Thôi xong...........................mới chơi chim mà vác con chim 2 củ về e phục bác thật........em mới chơi e vác con 15 nghìn về kaka

nghe bạn mô tả thì ca của bạn thốn đến tận rốn rồi :) vác con 2 củ về mà bị như thế thì hơi bị ức chế .. đáng lẽ bác nên hỏi chủ cũ cho ăn cám j, xin thêm 1 ít về trộn chuyển cám dần hoặc giữ nguyên cám cũ, còn vấn đề bám nóc lồng ngủ thì bác nên sắm cái áo lồng loại thật dày ánh sáng ko xuyên lọt, đến giờ đi ngủ phát là kéo áo lồng kín luôn, nó nhảy 1 tí ở trong cũng ngủ luôn, còn nếu hở sáng vs nó cứ treo như dơi mãi là cẩn thận 2tr của bác đi tong vì nhiều nguy cơ có thể xảy ra nhé !

nghe bạn mô tả thì ca của bạn thốn đến tận rốn rồi :) vác con 2 củ về mà bị như thế thì hơi bị ức chế .. đáng lẽ bác nên hỏi chủ cũ cho ăn cám j, xin thêm 1 ít về trộn chuyển cám dần hoặc giữ nguyên cám cũ, còn vấn đề bám nóc lồng ngủ thì bác nên sắm cái áo lồng loại thật dày ánh sáng ko xuyên lọt, đến giờ đi ngủ phát là kéo áo lồng kín luôn, nó nhảy 1 tí ở trong cũng ngủ luôn, còn nếu hở sáng vs nó cứ treo như dơi mãi là cẩn thận 2tr của bác đi tong vì nhiều nguy cơ có thể xảy ra nhé !
nhanh k có e nó lại thành tật thì nguy,giờ coi như đi mất 1 nửa tiền rồi còn j nữa.giờ cho ăn ba vì cho lành ruột gan,hoa quả nhiều môi tươi nhiều,còn về tật ngủ bác cứ tống nó ra ngoài sân để trong nhà làm j ánh điện vậy kiểu j cũng có tật.mình có mua áo dầy cũng ko che dc hết bác à

Thanks các bác, em mới chơi nên cũng lên chợ mua vài con mộc về nhưng bọn nó phi lồng kinh quá em ghét nên đầu tư con thuần nuôi cho dễ, tại em thấy con này cũng gấu, lúc em xem để bắt em để thử cạnh con khác thấy nó hót mà con kia không dám hót nữa nên mới bắt, về nhà ko phải thay lông mà chỉ cụt mỗi lông đuôi khi em vừa thả vào lông thôi, còn lúc đi ngủ nhà em tắt hết điện tối om không còn 1 tý ánh sáng nào, áo lồng thì có nhưng toàn vén lên nóc có đóng bao giờ đâu.

15 ngày sau lông đuôi sẽ mọc lại bạn nhé có điều nó không được đẹp như lần đầu tiên thôi.mà chim tối kị việc sò tay vào bắt nhé gây hoảng chim về nó ko hót là phải rồi

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên