Cho mình hỏi cách nuôi Chào mào khi thoi tiết lạnh

anhhuy229

Thành Viên
Điểm
6
Minh moi tap nuoi chao mao, cung thay say me lam moi khi no cat tieng hot!!!
minh chua co kinh nghiem gi, minh moi mua them mot chu moc rat dep the nhung hom nay Hanoi mua., minh da phu kin long(Tat nhien van de du cho cho khong khi luu thong,) va cho vao trong nha the ma chieu nay thay no ruc dau vao canh im lim nam duoi day long,.. so no lanh minh lay khan am u them ma no cung chet mat... tiec oi la tiec vi no rat dep!
Cac ANH CHI da nuoi nhieu co kinh nghiem lam on chi giup em voi!!!

Bản dịch :
Mình mới tập nuôi chào mào, cũng thấy say mê lắm mỗi khi nó cất tiếng hót!!! mình chưa có kinh nghiệm gì, mình mới mua thêm một chú mộc rất đẹp thế nhưng hôm nam Hà Nội mưa, mình đã phủ kín ào lồng ( tất nhiên vẫn để đủ cho không khí lưu thông) và cho vào trong nhà thế mà chiều nay thấy nó rúc đầu vào cánh im lìm nằm dưới đáy lồng ,... sợ nó lạnh mình lấy khăn ấm ủ thêm mà nó cũng chết mất.... tiếc ơi là tiếc vì nó rất đẹp!
Các anh chị nuôi nhiều có kinh nghiệm làm ơn chỉ giúp mình với !

Lưu ý : lần sau viết bài có dấu bạn nhé

Ðề: Chao mao bi lanh???

lần sau bác viết có dấu để anh em dễ đọc hơn nhé!:):):)

Ðề: Cho mình hỏi cách nuôi Chào mào khi thoi tiết lạnh

Cam on ban nhe!
Nhung cai may tinh nha minh no khong go duoc tieng Viet, minh ban qua chua cai duoc.

Cám ơn bạn nhé!
Nhưng cái máy nhà mình nó không gõ được tiếng Việt, mình bận quá chưa cài được

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thời tiết lạnh thì chỉ cần rọn phân sạch sẽ rồi cho vào phòng đóng kín cửa + thức ăn+ mồi tươi đầy đủ.

Minh da mat hai chu CM yeu quy, cam on ban nhe!

Mình dã mất hai chú CM yêu quý, cám ơn bạn nhé!

Bạn phải cố gắng viết chữ có dấu thôi, đây là qui định của diễn đàn. Nếu bạn tái phạm nhiều sẽ bị xử lý theo nội qui đó!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chào bạn, nếu thời tiết lạnh, bạn có thể cắt một lát gừng mỏng, cho vào cốc nước của nó để giữ ấm cơ thể!
Thân!

Bạn nói mới mua CM mộc/bổi về, do đó mình cũng đang thắc mắc là chú cm này đã vào cám chưa bạn, vì mình sợ có khi nó chết vì đói, mất sức nữa ko chừng.

Cam on ban nhe!
Nhung cai may tinh nha minh no khong go duoc tieng Viet, minh ban qua chua cai duoc.

Cám ơn bạn nhé!
Nhưng cái máy nhà mình nó không gõ được tiếng Việt, mình bận quá chưa cài được
- Chimcanhvn.com có bộ gõ tích hợp với diễn đàn vì thế bạn có thể viết có dấu mà không cần bộ gõ trong máy.
- Thời tiết lạnh thì bạn lên cho 1 lát gừng vào ly nước sôi và để đến khi nào nguội thì chế vào cóng cho chim uống, bổ sung thêm thức ăn nóng cho chim giữ nhiệt như ớt... tăng thêm chất đạm trong thức ăn

Cảm ơn các bạn, mình râtr vui vì có được những thông tin quý báu từ các bạn trong diễn đàn.

Mình đã cho nó ăn cám Ba vì, lồng cũng không bẩn, nó còn ăn cả chuối nữa.., vậy mà không biết tại sao? Minh lo lắng lắm vì Hà nội vẫn đang lạnh, Hai chú Chào mào còn lại nuôi được hơn 1 tuần..., cũng dạn người rồi, chịu ăn, và hót, mình ngồi cạnh nó không bay loạn lên nữa.

chắc là nó chưa ăn cám nên mới chết thui :( chia buồn . còn thời tiết lạnh thì chim có bản năng để nó sinh tồn rùi mà. mình yêu quý nó thì phủ áo cho nó thui rùi cho vào nhà ;;) nếu có gì sai anh em bỏ qua nhé

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên