Chòe lửa bị bệnh rất lạ, Help !

bachkhoant

Thành Viên
Điểm
6
Thằng bạn mới đem qua cho mình 1 chú chòe lửa bị bệnh lạ, " 2 cái chân em nó bị sưng tấy lên ngay chỗ khớp nối giữa ống chân và bàn chân" khiến chim không thể đứng vững trên cầu được, chỉ đứng dưới đáy lống.
==> Chim đã thuần rất dạn, không hiểu sao lại bỉ cái bệnh lạ này
Các ngón chân chim có vẽ bị đơ từ lúc bị bệnh, khiến chim không bám được trên cầu.

Các bác xem giúp đang bị bệnh gì vậy, ai gặp qua trường hợp này chỉ cách xử lý với.
Chim đang chơi rất căng, giờ bị vậy tiệc con chim quá đi ! Help

Ðề: Chòe lửa bị bệnh rất lạ, Help !

Hình em nó nè :((
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chẩn đoán wa hình ảnh nha: con chim nỳ bị kiến hay muỗi cắn gì đóa mà hok đc chữa trị từ đầu nên giờ bị tật lun òy, hum bik cóa đúng hok nữa àh nha

chẩn đoán wa hình ảnh nha: con chim nỳ bị kiến hay muỗi cắn gì đóa mà hok đc chữa trị từ đầu nên giờ bị tật lun òy, hum bik cóa đúng hok nữa àh nha

chính xác 75%, cố gắng phát huy nha

Không phải, nguyên nhân do Kiến or Muỗi là không có, bởi lồng chim được cách ly với Kiến tuyệt đối, chỉ xuất hiện bệnh 1 tuần trở lại đây thôi. Mình đang nghĩ đến bệnh phong cùi, hic giống thế hic hic...

Muốn đoán bệnh thì bác phải cho biết chế độ chăm sóc hàng ngày, thành phần của cám bột, tạm thời bạn bắt chim ra, rửa cầu đậu cho sạch sẽ, rửa chân chim bằng nước muối pha loãng, nếu loại trừ những tác nhân bên ngoài thì mầm bệnh có lẽ là từ bên trong vì vậy cần phải biết thành phần cám bột, chế độ chăm sóc....

Muốn đoán bệnh thì bác phải cho biết chế độ chăm sóc hàng ngày, thành phần của cám bột, tạm thời bạn bắt chim ra, rửa cầu đậu cho sạch sẽ, rửa chân chim bằng nước muối pha loãng, nếu loại trừ những tác nhân bên ngoài thì mầm bệnh có lẽ là từ bên trong vì vậy cần phải biết thành phần cám bột, chế độ chăm sóc....
Mình cho ăn chủ yếu là Trứng kiến + Sâu gạo, không cho ăn cám, mình nghĩ đây là tác nhân bên trong gây ra, còn trường hợp do nấm là không phải. Mấy ngày nay, rửa nước muối cho nó liên tục, để cố gắng thêm 1 tuần nửa xem sao, nếu ko được nữa chắc bó tay , giờ không biết nên thoa loại thuốc gì ko ?

:| bi. lo~ mon` long mong'

nếu không bị muỗi đốt hay kiến cắn thì em nghĩ nó bị gút. hi hi hi
em thiên về bị muỗi đốt hơn

Mình cho ăn chủ yếu là Trứng kiến + Sâu gạo, không cho ăn cám, mình nghĩ đây là tác nhân bên trong gây ra, còn trường hợp do nấm là không phải. Mấy ngày nay, rửa nước muối cho nó liên tục, để cố gắng thêm 1 tuần nửa xem sao, nếu ko được nữa chắc bó tay , giờ không biết nên thoa loại thuốc gì ko ?

Khoai phết nhở, sưng to thế mà... khả năng do chuyển hóa có vấn đề rồi, như kiểu gút ở người ấy, cho ăn toàn sâu với trứng kiến mà có bay lượn gì đâu, lùng tùng trong cái lồng như thế. Sưng to thế này có lẽ phải dùng corticoid thì đỡ đấy nhưng chỉ là tạm thời thôi, biết đâu lại khỏi.

sao hok cóa bác sĩ thú y chuyên về chim ha, hay là anh thử coi mấy cái thuốc dùng cho gà áh, bik đâu lại đc, hì hì

Khoai phết nhở, sưng to thế mà... khả năng do chuyển hóa có vấn đề rồi, như kiểu gút ở người ấy, cho ăn toàn sâu với trứng kiến mà có bay lượn gì đâu, lùng tùng trong cái lồng như thế. Sưng to thế này có lẽ phải dùng corticoid thì đỡ đấy nhưng chỉ là tạm thời thôi, biết đâu lại khỏi.

Corticoid là thuốc gì vậy bác, mua ở tiệm thuốc tây có không?? để em mua về làm thử xem

Em có đọc ở đâu đó về một loài mạt sống trong máu gây bệnh vẹo mỏ, sưng ngón chân và rụng ngón chân, chữa trị loại bệnh này rất khó khăn, phải dùng thuốc đặc trị mới có hy vọng, thuốc này chỉ có ở nước ngoài vì vậy nếu tìm không ra thuốc thì đến 90% chú chim sẽ ra đi, xin chia buồn.

Em có đọc ở đâu đó về một loài mạt sống trong máu gây bệnh vẹo mỏ, sưng ngón chân và rụng ngón chân, chữa trị loại bệnh này rất khó khăn, phải dùng thuốc đặc trị mới có hy vọng, thuốc này chỉ có ở nước ngoài vì vậy nếu tìm không ra thuốc thì đến 90% chú chim sẽ ra đi, xin chia buồn.

Chắc là bệnh này 90% rồi, hôm nay thấy ngón chân bên trái sưng to, có khả năng bị rụng, sao mà xui thế, mắc chứng bệnh kinh dị này. Khả năng em nó có die không? còn bị tật là 100% rồi!
Thanks bác chỉ giáo 1 bệnh rất lạ !

Hay ban co the tha ve no thien nhien di. Bit dau dc no ra ngoai do an nay an kia roi co the song dc....

may anh chi e cach dang hinh len bai duoc khong vay?de cho anh em danh gia dum cai?!

không biêt các bác nghĩ sao chứ em thấy chú chèo lửa này hình như không đươc chăm sóc tốt lắm,đuôi chân dính phân khá là dơ(ko biết là trước hay sau khi chim bi bệnh mới dơ như vây),nếu trước thì em nghĩ chim bi bệnh vì lý do này ah

nếu không bị muỗi đốt hay kiến cắn thì em nghĩ nó bị gút. hi hi hi
em thiên về bị muỗi đốt hơn

mình cũng nghĩ là bị gút nhu nguòi dậy dó pó tay rùi uổng quá chân thành chia bùn cùng pan:(

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên