Chuyện lạ về con Chào mào của mình

mobichat

Thành Viên
Điểm
16
Mình tập chơi chim 3 năm về trớc sau 1 thời gian nuôi vài loại chim hót thì mình thấy chào mào hót hay,ăn đồ ăn dễ kiếm nên mình quyết định chuyển qua chơi chào mào và mình cũng tuyển được 3 con CM siêng hót,dáng to đẹp để nuôi và cầm đi trường chim mỗi buổi sáng để nghe nó hót đấu và uông cafe như 1 thú vui giải trí để về làm việc trong ngày
Cách đây 1 tuần có 1 ông anh rủ mình đi bãy chim,mình không có chim bẫy đành lấy 1 con trong 3 con ra bỏ vô lồng bẫy để nó trong đó cho dạn rồi vài bữa bẫy vì thỉnh thoảng con đó cung bẫy được vài ba con chim bổi sau vườn minh.Mình để được 2 ngày,ngày nào mình cũng liếc xem đàn chim ở nhà thế nào.trưa đó minh ngũ trưa 1 xíu thì dậy ra nhìn mấy con chim thì ôi thôi con CM trong lồng bẫy bị 1 đàn kiến vàng to loại kiến mà anh em hay lấy trứng kiến cho CCL ăn đó.Kiến bu quanh đày lồng bu đầy lên con chim mình bắt chim ra xem thì nó đã bị mù 2 mắt và vẫn có 1 đống kiên bu người nó rất là tội nhưng vẫn còn sống.MÌnh gỡ kiến ra cho nó 1 lúc thì tháy nó cũng chết trên tay mình chác kiên cắn đau quá nên chết.Mình tìm nguyên nhân sao kiến bu vô nhà được thì thấy cái cây sát hảng rào nhà mình có tổ kiến vàng mới,tức quá chặt luôn cây và bỏ hết mấy cấy sát hàng rào chỗ treo chim. Thế là chết 1 con ,mình đã rất buồn và hơi ám ảnh vể cảnh kiến bu đày trên con chim mà mình yêu quý nhưng nghĩ lại còn 2 con hót cung được nên đành vậy
2 ngày sau mình mua 1 lồng bẫy mới về theo ông chủ thì cái lồng bẫy mới này có ngâm dầu rồi nên kiến không vô nên mình mua 200k mang về bỏ con chim CM thứ 2 vô vì mình vẫn thích đi bẫy chim ngoài rừng thử.Con này tướng to hót hay nhất trong nhà nên mình rất cẩn thận.mình tập treo ở nhà vài ngày sau đó mình treo lên cái cây to gần nhà treo được 4 hôm trên cây đó mình thấy vẫn ổn và không có kiên bu. Đến bữa thứ 5 trưa mình treo ra vẫn trên cành mấy hôm trước mình treo.ở nhà vẫn nghe nó hót bên cây đó vọng về.Đến chiều mình ra lấy lồng về thi ôi thôi kiến vàng lại bu đầy lồng.Mình nghĩ thôi lại xong nữa rồi.mình lấy chim ra xem cũng mù 2 mắt và kiến bu đầy con chim.mình câm chìm ra thì thấy nó nhảy ra khỏi tay mình.Mình đành để nó đó và về vì nghĩ đằng nào nó cũng chết như con kia vì kiến bu rất nhiều quanh người nó và đã mù 2 mắt
Về nhà mình đã rất buồn và chán mình muốn thả hết mấy con chim ở nhà ra luôn cho rồi vì đã mất 2 con CM nuôi lâu giờ và hót hay.Ngũ mình cũng tháy cảnh 2 con chim bi kiến bu mà ngũ không được nghĩ chắc nay không nuôi thêm chim nữa.Sáng dậy thấy còn 1 con CM hót 1 mình cũng rất buồn
Nhưng có 1 chuyện lạ là con chim mà mình treo trên cây bị kiến cắn nó bay về nhà mình sáng nay sau 2 ngay bị kiến bu quanh người.Sáng mình mở cửa sau vườn thấy nó đứng dưới đất như không tin vô mắt vì nghĩ no không thể sống nổi mình ra bắt nó lại và tháy nó vẫn mù 2 mắt vẫn có dấu kiến cắn nhưng vẫn còn khỏe bay vần được nên mình ra bắt nó lại do nó không thấy và con chim nay dạn nên mình bắt lại được và bỏ vô lồng
Không biết nó sống được lâu nưa không nhưng mình vẫn sẽ nuôi nó.có 1 diều mình vẫn thắc mắc là no mù 2 mắt sao mà ăn uồng được trong 2 ngày và làm cách nào nó gỡ được kiến ra vì rất nhiều và kiến nó bám rất chặt dù mình lấy tay ra gỡ

Ðề: Chuyện lạ về con Chào mào của mình

uh..............câu chuyện lạ quá...chưa đọc thấy bao giờ............

uh..............câu chuyện lạ quá...chưa đọc thấy bao giờ............

sáng đến giờ nó vẫn ăn uống được 1 bên mắt nó vẫn thấy mà mờ mờ,nhưng mở được co xíu. còn 1 con thì đui hẳn
Thấy nuôi mà bị vậy thấy thội quá mà bỏ no thì chắc no cũng không sống nổi.Nó đã bây về thì đành nuôi tiếp vậy

Cụ ráng thuốc men cho nó khỏe rồi nuôi thả khi nào tự lập được ắt nó sẽ đi

Cụ ráng thuốc men cho nó khỏe rồi nuôi thả khi nào tự lập được ắt nó sẽ đi

lúc nó bị kiến bu đầy người mình thả nó xuống đất rồi đi về vì nghĩ đằng nào cũng chết.2 ngày sau nó bay về nhà lại giờ chẳng lẻ lại bỏ rơi nó nữa.Mà có thả nó ra cũng sống không nổi vì đã mù 2 mắt thấy bay đậu cành khó lắm

cứ nuôi thêm ít thời gian nữa chắc mắt nó lại thấy lại thôi mà giờ chắc nó vẫn nhìn thấy thì nó mới kiếm được thức ăn với cả biết đường bay về nhà chứ không có chắc nó đi theo niềm tin

Ðề: Re: Chuyện lạ về con Chào mào của mình

cứ nuôi thêm ít thời gian nữa chắc mắt nó lại thấy lại thôi mà giờ chắc nó vẫn nhìn thấy thì nó mới kiếm được thức ăn với cả biết đường bay về nhà chứ không có chắc nó đi theo niềm tin

1 mắt chỉ thấy lòng trắng như mấy người mù đó sao thấy lại được bạn,còn 1 con mắt chỉ mớ hé 1 xíu với cũng hơi trắng

lúc nó bị kiến bu đầy người mình thả nó xuống đất rồi đi về vì nghĩ đằng nào cũng chết.2 ngày sau nó bay về nhà lại giờ chẳng lẻ lại bỏ rơi nó nữa.Mà có thả nó ra cũng sống không nổi vì đã mù 2 mắt thấy bay đậu cành khó lắm
có duyên với em nó rồi, đừng bỏ tội nghiệp, nếu chăm được biết đâu thành tài

Khổ thân con CM,bạn cứ nuôi đi. Nó còn hót hét đc k?

con chào mào của bác phải nói là sức mạnh phi thường đấy người mà như thế thì chết lâu rồi ha ha

co len ban oi cham soc' no ki? vao` con chim nay` da? tha? ma` con bay ve` thi` theo mjnh` nghj? ban nen nuoi no' di chac' se? co hi vong thoi ma

Khổ thân con CM,bạn cứ nuôi đi. Nó còn hót hét đc k?

mình thấy nó vẫn hót chuyện được bạn.mà kiến cắn rụng hết lông đuôi.đứt hết mào trán trày trụa hết,thấy em nó mù 2 mắt đậu cạnh khó thấy tội quá
Nó trước đã siêng hót và dạn rồi nên chắc lấy lại tinh thần cũng nhanh hơn xíu

con chào mào của bác phải nói là sức mạnh phi thường đấy người mà như thế thì chết lâu rồi ha ha

đúng rồi đó bạn mình thấy nó thật phi thường kiến vàng to bu đầy người lun ít nhất cũng 30 con mà nó vẫn thoát được,với lại mình thả nó xuống đất thì mình nghĩ chút kiến cũng bò tới bu thêm nữa thôi.Mà nó vẫn về nhà được

Sai lầm là ở bạn, đã bị kiến cắn 1 lần thì không bao giờ treo ở đấy nữa mà chọn cây khác kiểm tra kĩ không có kiến mà treo....tớ chưa bao giờ gặp trường hợp thế bao giờ, nhưng rất tuyên dương tinh thần yêu chim của bạn! Cứ nuôi đi bạn ah, cố gắng đừng để em nó chết, tớ từng nuôi 1 con chim mất 1 chân vì chuột cắn mà vẫn sống và khỏe mạnh hót hét tốt nhé. mù 1 mắt thì không vấn đề gì vẫn nuôi nghe hót hoặc làm Chim Mồi tốt bạn ah

Mình nghĩ là nó nghe được tiếng con còn lại ở nhà bạn nên nó tìm về, bạn nên bỏ việc bẫy chim đi vì chắc nó không hợp với bạn đâu!

Ðề: Re: Chuyện lạ về con Chào mào của mình

Mình nghĩ là nó nghe được tiếng con còn lại ở nhà bạn nên nó tìm về, bạn nên bỏ việc bẫy chim đi vì chắc nó không hợp với bạn đâu!

uh chắc thế lun quá.từ hôm nó sống sót bây về hôm nay ngày thứ 3 rôi.Mình thấy nó sổ lại được rồi,cầm con chim khác để gần nó nghe tiếng là nó tỏ thái độ lại liền
Để ý kĩ tháy chân của nó mất 2 móng chân mà cụt luôn mấy đốt.chắc kiến cắn cụt chân em nó

Cái này gọi là đi bẫy chim mà treo hoa quả vào lồng, kiến nó kg bu vào lồng cũng phí, đã đi bẫy đấu thì cần gì hoa với chả quả.

mình ko thích cách chăm cim của bạn này

chúc mừng bạn cách bắt chim có một không hai

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến