Có phải sáo bị bệnh rồi không?

Chè Ba Màu

Thành viên Mới
Điểm
1
Chả là gần nhà em tự nhiên xuất hiện đâu 1 đàn sáo nâu, nhìn thích quá e lăm le bẫy mãi mới được 4 con, còn 2 con nữa mà mấy tuần rồi không bắt được, chán quá :)|. Em cũng chả phải dân chơi chim mà thấy mấy con sáo này đẹp quá nên mới nuôi chơi.
Giờ em chỉ nuôi có 3 con thôi, 1 con đưa cho người bác. 3 con sáo nhà em nuôi kĩ lắm, thay nước , rửa chuồng, cho ăn mỗi ngày, 1 tuần em tắm khoảng 2-3 lần gì đó tùy vào thời tiết :D. Trong đó hình như là 2 con đực và 1 con cái thì phải, tại con cái e thấy nó nhát hơn con đực thì phải, thân hình lại nhìn yếu nữa, nhát người. 2 con đực thì nhanh nhẹn, lông đẹp + mượt lắm ạ <:p, sáng mang lồng ra ngoài là hót nhức đầu luôn.

Mà chả hiểu sao hôm nay e lên chăm thì thấy có 1 con đực nhìn nó yếu lắm ạ :(, không nhảy nhót, không hót, dưới lồng thì thấy rụng lông ít ít :(, cho ăn thì nó chỉ ăn vài cái rồi bỏ, mặt nhìn ngu ngu :( Không biết có phải bệnh gì không :( ,tại mấy hôm trước nó vẫn còn xung lắm mà. Thức ăn thì em cho ăn cám, có trộn ớt, mấy hôm nay có chuyển qua cho ăn cám trứng Ba Vì :(, có khi nào do e chuyển qua ăn cám khác không ? . Hai con kia nhìn vẫn còn khỏe, không có vấn đề gì.

AE nào biết vô giúp em cái, đang sầu với nó đây ạ :(

Ðề: Có phải sáo bị bệnh rồi không?

e sáo chưa chắc bị bệnh đâu có thể nó đến kỳ rụng lông, rồi thay lông ?

e sáo chưa chắc bị bệnh đâu có thể nó đến kỳ rụng lông, rồi thay lông ?

Vậy cho e hỏi nếu nó đang đến lúc thay lông thì mình có thể tắm cho nó bình thường được không ạ? Không biết e thường lấy vòi nước rồi xịt nước vào nó có đúng cách không? Tất nhiên là e làm nhẹ nhàng lắm :D

dc bạn ơi tắm như bhtg nhé cho ăn thêm lạc rang makf cho ăn tí tí thôi .... vs thêm thịt sống thì sau naỳu lộng dẹp vs bóng lăm

Thanks ạ :D, để xem hết tuần này e nó thế nào đã ạ :D

dc bạn ơi tắm như bhtg nhé cho ăn thêm lạc rang makf cho ăn tí tí thôi .... vs thêm thịt sống thì sau naỳu lộng dẹp vs bóng lăm

Hoankut: e cho sao ăn lạc rang the nào? Rang lên giã nhỏ trộn cám hay thế nào? Cho sáo ăn lông mượt bóng phải ko? Chỉ a cách ché biến cho sáo ăn đi.

Hoankut: e cho sao ăn lạc rang the nào? Rang lên giã nhỏ trộn cám hay thế nào? Cho sáo ăn lông mượt bóng phải ko? Chỉ a cách ché biến cho sáo ăn đi.

e là hoankute nhe =)) hoankut là viet thiếu đó ........ ak ra rang ra rồi giã nhỏ trộn vao cám cho ăn thôi nhg ăn it thôi k đi ỉa a ak thì lạc nhiều dầu mak

Ai chỉ em cách nào thuần con sáo mình không sợ người nữa với, là có thể để nó trên tay hay tự đi ra ngoài lồng tắm được không?

sáo già hả bạn .. bạn trùm áo lồng vào đi ''' bỏ đói nó rồi cầm cào cào cho nó ăn hihii .. ak sáo nahf bạn hót ntn thê .... chưa bh dc nghe sáo bổi hết

có ai giup e với . e mới túm đc con sáo non đc 2 tuần còn đút chưa biết mổ .. nó là con trống khoẻ mạnh mặt rất dữ nhưng tính đểu lắm . tại hay thả cứ ăn xong là đi, huýt sáo k thèm để ý đói r thì cứ đi theo kêu inh ỏi thôi .lúc bắt về cho ăn cám , vài bữa trước e cho ăn vài con dế bây h` nó cứ đòi ăn dế ,đút cám k thèm ăn nữa mac dù cho nhin đói cả ngày mà đút cám vẫn k thèm ăn , cho thịt bò cũng k thèm , e thấy nản vô cùng
sau này tiền đâu mà chịu nổi cho nó ăn đây . có bác nào đã từng bị trường hợp này hoặc có biện pháp khắc phục thì trà lời nhanh hộ e cảm ơn rất nhiều !

giong mình rồi nhg kệ cho nhịn ... nhg h sáo nha minh lại ăn cám rồi hihi ai bao bác chiều e nó qa

sáo già hả bạn .. bạn trùm áo lồng vào đi ''' bỏ đói nó rồi cầm cào cào cho nó ăn hihii .. ak sáo nahf bạn hót ntn thê .... chưa bh dc nghe sáo bổi hết

Thanks ạ, e cũng chẳng biết nó đc mấy tháng rồi, sẵn a chỉ e cách nhìn với. Sáo nhà e mỗi con nó hót 1 kiểu, không giống nhau lắm. Cho ăn hay cho tắm xong là mấy e ấy cứ hót vàng tiếng rồi gật đầu nhìn ngộ lắm :D, còn sáng sớm cho ra nắng là hót inh ỏi lun %-(

Thanks ạ, e cũng chẳng biết nó đc mấy tháng rồi, sẵn a chỉ e cách nhìn với. Sáo nhà e mỗi con nó hót 1 kiểu, không giống nhau lắm. Cho ăn hay cho tắm xong là mấy e ấy cứ hót vàng tiếng rồi gật đầu nhìn ngộ lắm :D, còn sáng sớm cho ra nắng là hót inh ỏi lun %-(

add njk chuot_ny_9x đẻ trao dổi nhé

e là hoankute nhe =)) hoankut là viet thiếu đó ........ ak ra rang ra rồi giã nhỏ trộn vao cám cho ăn thôi nhg ăn it thôi k đi ỉa a ak thì lạc nhiều dầu mak

The ah, anh tưởng hoàn kứt hehe nghe kinh tởm thật . Hôm nào rang ít lạc trộn cám cho em chộp ăn.

The ah, anh tưởng hoàn kứt hehe nghe kinh tởm thật . Hôm nào rang ít lạc trộn cám cho em chộp ăn.

ak mak e bảo này k phai rang lạc đâu ...a ra chỗ u e ấy có laọi cám 35 cành dáy có cả tôm có cả lạc . a nuôi it thì cho ăn thê cho chất ..... mua cám dáy 1 là cho ăn luôn 2 là trộn vs ba vì .... sáo mak ăn cám đó thi lông đẹp lắm .....

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên