cu gáy non - cần giúp đỡ !

jerry_love

Thành Viên
Điểm
18
từ bé đến h em chưa nuôi cu gáy bao h ! hôm nay cơ duyên thế nào mà trong lúc đi bẫy chào mào lại nhìn đc 1 ổ cu gáy !
thấy chim mẹ đang nằm ổ, chim bố thì tha rác và nhặt quả đa chín về mớm cho con mái ( quả đa đc nhìn thấy dưới gốc cây dừa nơi con chim làm tổ )...
em nghĩ là chim mẹ đang ấp hoặc chim non nó đang còn đỏ hỏn... nghĩ bụng sẽ theo dõi trong vòng 1 tuần rồi đợi đêm khuya đến hốt trọn luôn cả ổ !
đối với chim bố mẹ thì có lẽ sẽ vứt đỗ xanh, thóc, kê, cám ba vì và lạc vào cho nó ăn....còn chim non thì em chưa biết nuôi thế nào và nuôi kiểu gì !
mạo muội viết vài dòng tâm sự với các bác, bác nào nuôi rồi và có chút kinh nghiệm muốn truyền đạt lại thì em xin học hỏi ạ !

cuối cùng là lời cảm ơn đến tất cả mọi người đã ghé qua topic và cho em những lời khuyên bổ ích ạ !

Relate Threads
Chim cu gáy
Chim cu gáy bởi An an 11123,
Chim cu gáy
Chim cu gáy bởi An an 11123,
Cu gáy tự rỉa lông
Cu gáy tự rỉa lông bởi thugiang07,
Cách bẫy chim cu gáy
Cách bẫy chim cu gáy bởi ngoctuan,
Latest Threads
Ðề: cu gáy non - cần giúp đỡ !

bạn ngâm gạo với đỗ xanh rồi nghiền nát ra mớm cho các em nó ăn

con bac ao muon giup do em nua ko a.

các cao thủ giấu nghề kinh quá...hay là ghét em đây !

Để nó cứng cáp, 7-10 ngày thì bắt được thì tốt tầm đó nó biết há mồm đòi ăn rồi. Bạn chỉ cần lấy cám ba vi hòa nước vào cho nhão ra bón cho ăn là ok. Khi biết mổ thì chuyển dần sang cho ăn thóc như bình thường

cách nuôi của mình là.....ngâm đậu xanh với mè vào nước.để khoảng 1,2 tiếng cho đậu và mè nở ra....sau đó banh miệng cho ăn.....mới lần đâu chưa quen thì hơi khó...cho ăn khaongr 2,3 lần là quen...khi đụng tay vào thì chim tự động há miệng....mình nuôi rất nhiều cu con theo cách này....cho ăn chưa đầy 5'.....con nào cũng nhanh lớn và khỏe mạnh....mùa này mình đang nuôi 4 con và đã biết mổ.....nếu chim còn nhỏ quá thì cho ăn tầm 2 tuần là có thể tự mổ ăn đc....thân

cảm ơn các bác ạ.........................!

nhượng lại đi bác ạ ;)) chuyên tâm vào món Yến đi

ông bạn thích bắt cu bố mẹ ko...mấy hôm nữa tôi dắt ra ổ...tôi chỉ làm 2 con non về nuôi thử thôi :x ! hôm nay đi soi lại ổ rồi, ko thấy con mẹ nằm ấp nữa, chỉ nghe thấy tiếng gù trên tổ mà ko sao nhìn đc bố mẹ của nó đậu cành nào mới cáu

ông bạn thích bắt cu bố mẹ ko...mấy hôm nữa tôi dắt ra ổ...tôi chỉ làm 2 con non về nuôi thử thôi :x ! hôm nay đi soi lại ổ rồi, ko thấy con mẹ nằm ấp nữa, chỉ nghe thấy tiếng gù trên tổ mà ko sao nhìn đc bố mẹ của nó đậu cành nào mới cáu
;)) thế này có khi ae mình canh ti đi mượn bác Minh lụp đi bẫy nhể :)) ...hay bác nhượng lại đôi cu non em cũng đc hơ hơ

tớ lại đang thích mấy con cu khách ;)) ! để nuôi xem thế nào....ngày kia tớ nghỉ làm vào soi lại tổ cu....có nhu cầu bắt cu bố mẹ thì đi cùng nhé :D !

bạn ơi đừng phá tổ và đừng bắt bố mẹ nếu muốn bắt lại tiếp còn về phương pháp nuôi cu non có 2 cách 1 là ngâm gạo hoặc bạn mua cám gà con chộn với nc đừng ướt quá đừng khô quá làm sao mà có thể viên nó nhỏ nhỏ lại đút cho cu non (nuôi loại này phải vành mồn nha nhẹ nhàng thôi )

buồn quá..hôm nay định ra soi ổ để bắt thì thấy dưới gốc cây dừa có vết chân trèo lên..ngồi cả tiếng để hóng chim bố mẹ bay về mà chẳng thấy đâu...bị hớt tay trên rồi các bác ạ ;)) !

chan nhi mih cung bi nhieu the nay lam roi chia buon

buồn quá..hôm nay định ra soi ổ để bắt thì thấy dưới gốc cây dừa có vết chân trèo lên..ngồi cả tiếng để hóng chim bố mẹ bay về mà chẳng thấy đâu...bị hớt tay trên rồi các bác ạ ;)) !
chắc mèo nó luộc rồi :)) tự ghép đẻ nuôi chơi vậy, nuôi Yến Khách đi,để cu mình nuôi cho Sơn ới ;))

nuôi gáy non không như những loại chim khác .
chim gáy không há mỏ đòi ăn bạn ak . khi chim được 7 >10 ngày là mình có thể nuôi được
phương pháp nuôi : bạn nấy gạo cho vao giá nhỏ thành bột + cơm + 1 ít cám 3vi cho vào nghiền lẫn với nhau xong vê thành từng viên nhỏ rồi vành mồm chim ra nhấp mồi cơm vào nước đút vào mồm chim , mỗi con khoang 5 > 6 mồi sờ diều thấy no là ok
mình đã nuôi 1 đôi chim non 7 ngày tuôi == phương pháp đó giờ đôi chim của mình đã sinh sản rồi
còn với tổ chim mẹ bạn không lên bắt chim bố mẹ và không lên động vào tổ của nó để nguyên như vậy 35 ngày sau bạn quay lại sẽ lại có 1 đôi chim gay non nữa
chim cu gay bố mẹ không bỏ tổ khi bị bắt chim con đâu bạn ak

hôm nay đi bẫy cm, đi ngang qua tổ nó lại thấy phân rơi đầy dưới gốc rồi :D ! chắc là nó lại đẻ lại vào cái tổ đấy....

Bạn lấy tất vải hoặc bao ni lông cho thức ăn vào đục vài lỗ nhỏ sau đó đưa vào trước mỏ nó cho nó ăn.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên