Cu non đã về. Tìm hiểu cách nuôi ??

HoaMiChien_TyQN

Thành Viên
Điểm
18
Địa chỉ
Ở đâu còn lâu mới nói.
Chiều nay đôi cu gáy đã về đến thủ đô các cụ ạ.tình hình là em nó như thế này. hôm nay em đã ngậm nước vào ồm và cho mỏ nó vào. nó rúc uống ừng ực.
nhưng chưa biết cho nó ăn kiểu gì.
cho nó ăn cơm mình nấu chín rùi cho vào mồm nhai nát rùi cho nó rúc được không ạ.
Vì theo em nghĩ nếu nhai gạo thì nó không được nhiễn như cơm. sợ nó k rúc được.
Đây là hình đôi em nó ạ.
theo các cụ thì bao lâu nữa nó tự mổ được ạ.
cứ cho nó rúc vào mồm mình sợ bx bỏ mất :((

em cho nó ở như thế này được chưa ạ ? có cần thêm gì vào cho nó nằm không ạ ?theo các cụ thì đã phân biệt được con đực , con cái không ah ?

Relate Threads
Latest Threads
Ðề: Cu non đã về. Tìm hiểu cách nuôi ??

Mớm bằng miệng của mình cũng được nhưng hơi mất vệ sinh. Bạn dùng chai nhựa cắt và buộc thành hình 1 cái phễu, ngâm gạo với đậu xanh chừng nào bở ra thì đổ vào đó cho em nó rúc. Chậm thì khoảng 1 tháng nữa là 2 bé tự mổ ăn được. Nên dùng rơm hoặc cỏ khô tạo cho nó một cái tổ. Nhớ dọn phân nó hằng ngày kẻo nó dẫm lên phân dễ bị què vì chúng còn non. Nhìn qua hình thế này rất khó biết trai hay gái. Bạn nuôi khoảng vài tháng nữa rồi nhờ những người có kinh nghiệm phán dùm, hoặc bạn up hình nó lên đây. Chúc 2 em bé nhà bạn chóng lớn !

ko cần miệng đâu bác ơi,lấy cái bóp bóp phụt bụi laptop ấy đút thức ăn vào (cắt đầu nhọn dài dài đi,chọn loại phụt cao su hình quả trám nhé) Chim non thì cho ăn cám bavi trộn sệt sệt cũng đc,bé thế này cho ăn gạo ko bao giờ mới nhớn đc :)). mùa này thì cho thêm ít đậu xanh cho mát chim hihhi.
NHớn thêm 1 tí thì nặn cám bavi thành hình thỏi đút cho nó,thỏi cám bằng cái bút chì là okie
,CHúc 2 bé mau nhớn mà sinh sản nhé,cặp của mình nuôi từ hồi cũng như vậy giờ đang mọc cườm vẫn nhốt chung với nhau :D

ko cần miệng đâu bác ơi,lấy cái bóp bóp phụt bụi laptop ấy đút thức ăn vào (cắt đầu nhọn dài dài đi,chọn loại phụt cao su hình quả trám nhé) Chim non thì cho ăn cám bavi trộn sệt sệt cũng đc,bé thế này cho ăn gạo ko bao giờ mới nhớn đc :)). mùa này thì cho thêm ít đậu xanh cho mát chim hihhi.
NHớn thêm 1 tí thì nặn cám bavi thành hình thỏi đút cho nó,thỏi cám bằng cái bút chì là okie
,CHúc 2 bé mau nhớn mà sinh sản nhé,cặp của mình nuôi từ hồi cũng như vậy giờ đang mọc cườm vẫn nhốt chung với nhau :D
ý bác này là chúc chủ thớt được 1 đôi 1 trống 1 mái đây mà =))

thì cùng 1 ổ bao giờ chả 1 trống 1 mái mà bạn ^_^ ... hiếm rất hiếm mới ra 2 cái hoặc 2 đực :)

Em cũng hy vong là 1 đôi trống mái đấy.em toàn nhai cơm vào miệng rùi cho nó rúc luôn :D
Cảm ơn tất cả các bác đã giúp đỡ em. em sợ ăn cám ba vì thì nó không tiêu. em thử cho nó rúc cám trộn nước nhão trong túi bóng rùi. chẳng thấy ăn được đâu ạ. dùng miệng hơi mất vệ sinh tí nhưng mà được cái gần gũi nhau hơn :D
<------ Bổ sung bài viết ------->
ý cụ là cái màu xanh này ah ?
images

cắt cái đầu bé ấy nhọn đi ạ. thế cái hình tròn đầu to ấy co cần cắt nhiều để cho thức ăn vào không ạ ?

Nhà mình đang nuôi một đôi cu non bắt cùng tổ đã được 10 ngày rồi. Tình hình là hai em nó lớn rất nhanh. Chăm sóc đơn giản thôi mà.
- Thức ăn: Lấy cám cho gà con( cám úm gà) trộn với nước cho sệt sệt lại rồi dùng một miếng dẹt để đút cho chim ăn.Vì là loài chim rúc nên nó không há mồm chính vì vậy phải vành mồm nó ra rồi đút cho nó ăn.
- Nước uống: lấy một cái ống hút của hộp sữa tươi cho trẻ con để cho chim uống Khi cho chim uống cũng cần vành mồm nó ra, lấy ống cho vào cóng nước rồi lấy tay bịt kín một đầu để giữ nước trong ống rồi cho chim uống.Nhớ là chỉ cho ít nươc thôi.
Bạn cứ thử đi là biết ngay mà. Đây là một ít kinh nghiệm của mình có gì không đúng mong ae chỉ giáo nhé.
Thân!

Tớ vừa mua 1 đôi cu non nè. Lớn hơn đôi trong ảnh 1 chút. Nở được tầm hơn 1 tuần rồi. Cứ cám vo viên rùi banh mỏ cho ăn, cho khoảng 5 - 6 hạt bằng hạt lạc là ổn. Sau đó cho uống nước. Trời nóng thế này thì khỏi cần sưởi :|

hôm qua mình còn nhai cơm cho nó ăn. hôm nay phê quá k nhai nữa. trộn cám ba vì rùi cho mỏ nó vào kẽ tay. thế là mồm há đến mang tai và mình cứ đút vào thôi. qua 1 nhày thấy lớn hơn hẳn. chắc là trời nóng nên tõe lông nhanh :D

Cứ cám ba vì là nhanh lớn thui :D. Mới mua chim mà chưa mua đc lồng :)). SV đang hết tiền. AE nào có lồng cùi thanh lý or cái lồng nào k dùng cho mình xin 1 cái nhé

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên