Đam mê chim chào mào ở huế-nhưng đi làm cả ngày, phải làm sao? xin anh em tư vấn

chuongton7

Thành viên Mới
Điểm
1
Tình hình là mình ở Huế. đi làm cả ngày 7hkem đến 8-9h tối mới về.ranh 1/2 ngày chu nhat thoi.nhà cũng ít người.
có nuôi 1 con chim bổi A lưới mua ở tiệm quen. chim đỏ tách rồi,chim to, dáng đẹp,lâu lâu có nghe hót. nhưng giọng còn hiền, và non. còn tung khi gần, khoảng 20% ít tung khi gần sau 1 phut. buổi tối tôi bỏ trong phòng ngủ của mình để ngắm rồi ngủ quên luôn.
tôi viết bài này xin anh em chỉ cho tôi với khoảng thời gian ít ỏi vậy thì nên chăm sóc chim thế nào.tôi nuôi 2tuan rồi. thấy lông lá nó xơ xác hơn. tôi đang lo sức khỏe nó.
thức ăn của nó tôi mua ngoài tiệm (10k 1 bì nhỏ), và cho an chuối,có bỏ đu đủ, cam. mà nó khog ăn.
xin anh em tu vấn giúp.đây là con chim miều đầu đời tôi nuôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
à cho an chuối,có bỏ đu đủ, cam. mà nó khog ăn -> bỏ tí bột dính ở trái cây xong lấy hủ bột ra là nó sẽ ăn

Ðề: Đam mê chim chào mào ở huế-nhưng đi làm cả ngày, phải làm sao? xin anh em tư vấn

Ai cũng bận mà bác :) cứ rảnh đc lúc nào thì chăm nó lúc đấy, quanh quẩn thì cũng chỉ có dọn phân + tắm + phơi nắng, em nghĩ dành đc 1 tiếng 1 ngày cho nó là ok :) bác đi làm từ sáng thì dậy sớm thay phân + thay cám + nước cho nó, tắm nắng vs nước thì lúc nào rảnh lôi ra khoảng 40 phút là ok.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Re: Ðề: Đam mê chim chào mào ở huế-nhưng đi làm cả ngày, phải làm sao? xin anh em tư vấn

Ai cũng bận mà bác :) cứ rảnh đc lúc nào thì chăm nó lúc đấy, quanh quẩn thì cũng chỉ có dọn phân + tắm + phơi nắng, em nghĩ dành đc 1 tiếng 1 ngày cho nó là ok :) bác đi làm từ sáng thì dậy sớm thay phân + thay cám + nước cho nó, tắm nắng vs nước thì lúc nào rảnh lôi ra khoảng 40 phút là ok.
cam on ae, rat vui. dung la phai nhu vay.neu con Boi nay thanh cong.minh se dau tu them 1 con nua.

Ðề: Đam mê chim chào mào ở huế-nhưng đi làm cả ngày, phải làm sao? xin anh em tư vấn

Nếu chim mới tách đỏ giọng chưa học đầy đủ bác cần sắm thêm 1 e nữa có giọng rừng rồi để e nó học nhé :) thầy nào trò sẽ vậy thôi :D

ở nhà e nui 3 con cm , treo xa ra thì nó hot còn treo gần nhau thì tịt hết @@ . a nên cân nhắc khi chơi thêm 1 em . Thân!

nuôi chim thầy cũng có lợi và hại đó bạn. nhà mình có một em già rừng giọng thì ko phải nói nhưng khi treo ra thì chỉ mình em nó độc diễn thôi còn mấy em bổi kia chỉ chuyện nếu có hót thì cũng ko đc tự tin cho lắm, nhưng đc cái là mấy chú bổi này cũng học đc nhiều từ em già rừng kia. nếu nhà rộng thì nuôi cũng ko thành vấn đề lắm, có vài lời nếu ko đúng xin chỉ giáo thêm..

Nghe noi 2 chữ : chim Thầy" nhưng kiếm đâu ra được, mình cũng đang nhờ người quen mua 1 con Bổi Phong SƠn(Phong điền Huế), chẳng biết có ko nữa.
Con bổi mình nuôi đang ở giai đoạn nuôi lồng gần 1 tháng.
chim có hót giọng nhỏ nhẹ, nhưng dài. mih hy vọng ở nó nhiều (vì dáng đẹp, dài đòn), Nhưng tới giờ này mình thấy tâm lý nó chưa tốt, vì mình gần nó thì nó tung cánh rầm rầm vậy, có lúc thì chịu nhảy xuống cầu dưới dòm ngó mình 1 cách nhè chừng.2 ngày hôm nay lông dài ( có thể lông cánh) rụng nhiều ghê luôn. thấy nó có khi hoảng loạn hơn, tuần rồi.
mình lo lắng, ko biết cho ăn gì? có cách nào chăm tốt .ai rãnh giúp mình vài dòng tư vấn nhé.thank

Nếu đi cả ngày mà nhờ được ai nuôi chim gần nhà chăm cho 1 thể thì ngon.

Bác chủ topic này giống em quá , đi làm suốt chiều về thì đi đón con, thứ 7 cn, thì lại đi học thêm nữa, thế mà nhà em vẫn chơi 10 lồng đấy mỗi thứ một đôi. em thì chỉ tranh thủ buổi trưa đi làm về cho nước cho cám thôi, chơi chim quan trọng là mình chơi chim chứ đừng để chim chơi lại mình........ thế mà chim nhà em vứt một nửa trên tầng một nửa ở ngoài sân( nhà cũng tương đối rộng, thế mà mùa này chòe với my nó hót cho váng đầu luôn, hót từ sáng đến tối ...

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên