Em mới nuôi 1 e vẹt mấy ace tư vấn dùm vài chuyện giúp với...

mrtintin555

Thành Viên
Điểm
6
bé vẹt của e đem về đc 3 ngày rồi mà sao nó ko chịu ăn uống gì hết đút cho ăn thì ăn đc 1 chút là ko chịu ăn nữa ( mình cho ăn bột). No đứng 1 chút là nhắm mắt ngủ hoài. Còn phân nó sao nước nhiều wa? Mấy pro có cách nào biết khi nào vẹt đói ko 1 ngày cho ăn mấy lần? giờ có tắm cho e nó đc ko vì mới bắt về nó dơ wa..

Các pro chỉ giúp e 2 bé yến phụng này con nào là trống con nào là mái nữa, e thanks tất cả trước nha..

Ðề: Em mới nuôi 1 e vẹt mấy ace tư vấn dùm vài chuyện giúp với...

bé vẹt của e đem về đc 3 ngày rồi mà sao nó ko chịu ăn uống gì hết đút cho ăn thì ăn đc 1 chút là ko chịu ăn nữa ( mình cho ăn bột). No đứng 1 chút là nhắm mắt ngủ hoài. Còn phân nó sao nước nhiều wa? Mấy pro có cách nào biết khi nào vẹt đói ko 1 ngày cho ăn mấy lần? giờ có tắm cho e nó đc ko vì mới bắt về nó dơ wa..

Các pro chỉ giúp e 2 bé yến phụng này con nào là trống con nào là mái nữa, e thanks tất cả trước nha..

Như hình bạn đưa thì khả năng 2 con này là mái rất cao. Cũng có thể con vàng là Trống, mình nhìn k rõ lắm.

Bạn dựa vào đây để xem Yến Phụng Trống mái nhé:
Đặc điểm của chim trống:

Chim Yến Phụng trống có 2 màu mũi: Màu xanh biếc và màu hồng.
Mũi màu hồng: Ở loại chim trắng mắt đỏ (trắng tuyền), vàng mắt đỏ (vàng tuyền), trắng bông, vàng bông.
Mũi màu xanh: Ở loại chim màu xanh két, xanh dương, xám, xanh đọt chuối hoặc màu tím.
Lưu ý: Màu xanh ở mũi này chỉ lộ rõ khi chim trống đượ 2 tháng tuổi trở lên, chứ lúc 1 tháng thì có màu hồng. Do đó, với người có thị lực kém, hay không chuyên môn, có thể bị lầm lẫn.
2
Đặc điểm của chim mái:

Chim Yến Phụng mái thì rất dễ nhìn, vì mang màu lông nào trên mình cũng có sắc mũi màu trắng cả.

Bạn đang còn đút cho nó ăn vậy chắc nó tầm 2-3 tháng, đang trong thời gian tập bay nên làm biếng ăn. Bạn ép nó ăn nhiều lên nhé. Để ý đừng cho Diều căng quá thôi.
Ngày đút 2 lần, sáng và tối (8-10g). luôn để 1 ít kê, thóc ngâm, bắp trong lồng cho tụi nó đói thì tập ăn.
Hiện tại mới bắt về thì chưa tắm liền, khoảng 4-5 ngày nữa cho em nó ổn định tinh thần rồi bạn tắm cho nó cũng dc. Nhớ làm cho khô lông càng nhanh càng tốt ( sấy, tắm nắng )
Bạn theo dõi tình hình rồi có gì thông báo cho mọi người xem nhé

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

to Roit: mình cám ơn nha để đi mua các ống về bơm nó lun. vậy 2 con yến phụng của mình là mái hả mình nhìn mũi 2 con đều thấy màu hồng rồi làm sao đây.

to Roit: mình cám ơn nha để đi mua các ống về bơm nó lun. vậy 2 con yến phụng của mình là mái hả mình nhìn mũi 2 con đều thấy màu hồng rồi làm sao đây.

Con màu vàng mà mũi Màu Hồng thì là con Trống :)

mình cũng định đi mua yến mà ko biết giá cả sao vậy bạn, nuôi 2 con chung 1 lồng được lun hả bạn

Con trống có mũi màu hồng đôi khi dễ lộn với mái non vì mái non mũi chưa hẳn màu trắng sữa lắm. Bạn nuôi thêm thời gian nữa xem sao. Em màu xanh chắc mái rồi vì thường màu đó sẽ có mũi màu xanh dương.

tai hai. wa' no' an hat. ke hok an bot. hok an bap' trani nay di chu thơt' ơi chet 2 em no' day' bo? ke la tu no nhay vao`

bạn nhớ post bài có dấu nhé , lần sau bài không dấu sẽ bị xoa theo qui định của BQT . thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

2 em bạn up lên to rồi ko cần đút ăn đâu bạn... Nó ăn kê là chính, bạn có thể để khúc bắp non cho nó tự xẻo, trồng cây rau zô lồng, treo miếng mai mực, thế là xong (mình cũng có 1 cặp ^^).
Cứ bỏ thức ăn, nước uống vào là nó tự xử được ah.
Vẹt HK này dưới SG thì 150k/1cặp.
Loài này tầm 3 tuần đến 1 tháng tuổi là có thể tự ăn được.

Bạn đang còn đút cho nó ăn vậy chắc nó tầm 2-3 tháng, đang trong thời gian tập bay nên làm biếng ăn. Bạn ép nó ăn nhiều lên nhé. Để ý đừng cho Diều căng quá thôi.
Ngày đút 2 lần, sáng và tối (8-10g). luôn để 1 ít kê, thóc ngâm, bắp trong lồng cho tụi nó đói thì tập ăn.
Hiện tại mới bắt về thì chưa tắm liền, khoảng 4-5 ngày nữa cho em nó ổn định tinh thần rồi bạn tắm cho nó cũng dc. Nhớ làm cho khô lông càng nhanh càng tốt ( sấy, tắm nắng )
Bạn theo dõi tình hình rồi có gì thông báo cho mọi người xem nhé

Vẹt Hồng Kông tầm 1 tháng là tự ăn được rồi bạn. Và loài này ở VN đa số được nuôi trong lồng từ bé nên khái niệm tập bay dường như không có.
Đút ăn với vẹt HK nói thẳng ra là đang hại em nó... Lông lá đầy đủ thế kia thì chỉ bỏ kê zô là khi đói nó tự khắc ăn ah.

2 em bạn up lên to rồi ko cần đút ăn đâu bạn... Nó ăn kê là chính, bạn có thể để khúc bắp non cho nó tự xẻo, trồng cây rau zô lồng, treo miếng mai mực, thế là xong (mình cũng có 1 cặp ^^).
Cứ bỏ thức ăn, nước uống vào là nó tự xử được ah.
Vẹt HK này dưới SG thì 150k/1cặp.
Loài này tầm 3 tuần đến 1 tháng tuổi là có thể tự ăn được.

bạn nhầm rồi 2 em yến phụng mình mún bít e nào trai e nào gái thôi. chứ mình còn 1 em vẹt ta non nữa đang đứt nó ăn mỗi ngày nè

YP cứ cho thóc, kê vào là nó tự sử đâu cần đút. 2 YP của bạn chắc chắn ăn tốt rùi khỏi cần đút. Bạn cho ăn cái khác có thể nó ko ăn.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên