Giúp e về vấn đề hạ cám

nthung2013

Thành Viên
Điểm
8
Tình hình là nhà e có 5 e khuyên 1 tháng nay e cho ăn Tuấn Cóng vàng: các e căng len líu ầm ầm đuợc thời gian. Đến nay : 3 e rớt hoạ đang lác đác rụng lông ; 2 e còn lại ko líu nữa lông lá ko mỗi tội rụng 2-3 cái lông Đuôi vẫn chưa lên. Em vẫn cho 2 ngày bổ xung hoa quả; và tắm cách ngày. Đến nay e trộn Tt1 đe xuống cám ; rồi chuẩn bị định dùng Tt1 cho mấy e rụng lỏng rớt hoạ . Còn 2 e còn lại dùng TC+tt1 . Các a chỉ e với ạ. Năm ngoái e dùng Hiển thì lỏng lá đẹp nhưng chim ko căng ; năm nay thử TC căng lại bị quá hay sao ý ạ. 2 tuần đaauf đúng là líu dã man, đứng trong lồng chim vỗ cánh luôn ạ.
em mơis chơi chưa ưa có kinh nghiêm mong ae tư vấn giúp ạ. E cũng ko thi thói gì cả chỉ mong chim khỏe đẹp lúc nào sung sáng ra líu đánh thức đi làm là mãn nguyện rồi ah.

Ðề: Giúp e về vấn đề hạ cám

Chim cũng như người.Người khỏe uống thuốc kích thích vào cũng phải biết ăn uống bổ dưỡng mới khỏe bền được.Chứ đang ốm yếu mà chơi kích vào 1 bữa đến bữa sau nằm liệt luôn.Nên dàn chim bác ăn cám vàng hoài mà ko bồi bổ ko cho nghỉ ngơi thì giờ hết sức rồi nó liệt thôi.Chăm khuyên phải biết phục hồi rồi mới tăng cường. Cám TT1 ko đủ để vực chim.Tốt nhất là về HBK để dưỡng lông lá đẹp.Còn ko thích về thì 1 rọ cào cào mỗi ngày.Hoa quả tắm táp đều đặn.Có đủ sức khỏe con chim sẽ lên thôi.
Chơi khuyên sài cho chim kiệt thì nhanh chứ vực lại tốn công và nhiêu khê lắm.

Bạn bên Linh đàm phải ko nhỉ? Nếu bạn muốn tiếp tục dùng cám TC vàng thì phải đọc kỹ bài Điều dưỡng chim VK sd cám TC, còn nếu bạn muốn hạn hẳn xuống TT1 cho chim lên lại lông + hoạ thì cách điều dưỡng đơn giản hơn chỉ yếu tắm năng + nc đều đặn ngoài ra bổ sung ngày 2 dế, Hoa quả chủ yếu là chuối buổi sáng cho ăn mẩu bằng đốt ngón tay buổi chiều cho ăn cám...
Khuyên bạn nếu chơi chim giàn, thi thì mới nên sd cám TC còn chỉ nghe líu nhà thì TT2 là OK rôi
Thân!

Em cảm ơn các bác . Tại e cũng ko có time nên chắc e chuyển Tt2 cho lành. Vì e chỉ có time sáng chuẩn bị cho chim ăn, thêm hoa quả luôn. Thỉnh thoảng cho mỗi e 2-3 sâu thôi ạ. Treo ngoài ban công sáng đến 11h là phủ bớt áo lồng cho vào trong nhà ạ.

Bạn bên Linh đàm phải ko nhỉ? Nếu bạn muốn tiếp tục dùng cám TC vàng thì phải đọc kỹ bài Điều dưỡng chim VK sd cám TC, còn nếu bạn muốn hạn hẳn xuống TT1 cho chim lên lại lông + hoạ thì cách điều dưỡng đơn giản hơn chỉ yếu tắm năng + nc đều đặn ngoài ra bổ sung ngày 2 dế, Hoa quả chủ yếu là chuối buổi sáng cho ăn mẩu bằng đốt ngón tay buổi chiều cho ăn cám...
Khuyên bạn nếu chơi chim giàn, thi thì mới nên sd cám TC còn chỉ nghe líu nhà thì TT2 là OK rôi
Thân!

Re: Ðề: Giúp e về vấn đề hạ cám

Chim cũng như người.Người khỏe uống thuốc kích thích vào cũng phải biết ăn uống bổ dưỡng mới khỏe bền được.Chứ đang ốm yếu mà chơi kích vào 1 bữa đến bữa sau nằm liệt luôn.Nên dàn chim bác ăn cám vàng hoài mà ko bồi bổ ko cho nghỉ ngơi thì giờ hết sức rồi nó liệt thôi.Chăm khuyên phải biết phục hồi rồi mới tăng cường. Cám TT1 ko đủ để vực chim.Tốt nhất là về HBK để dưỡng lông lá đẹp.Còn ko thích về thì 1 rọ cào cào mỗi ngày.Hoa quả tắm táp đều đặn.Có đủ sức khỏe con chim sẽ lên thôi.
Chơi khuyên sài cho chim kiệt thì nhanh chứ vực lại tốn công và nhiêu khê lắm.

Chăm như bác này ok đấy, cứ giã HBK 1 cho chim thời kì dưỡng hay thay lông thì lông ra đẹp mướt mát, vàng xanh rực rỡ luôn. Nếu lên căng vào HBK 2 (pha 50-50) không thì pha với Tuấn cóng tỉ lệ cũng giống thế, chim nào cũng líu hết.

Re: Ðề: Giúp e về vấn đề hạ cám

Em cảm ơn các bác . Tại e cũng ko có time nên chắc e chuyển Tt2 cho lành. Vì e chỉ có time sáng chuẩn bị cho chim ăn, thêm hoa quả luôn. Thỉnh thoảng cho mỗi e 2-3 sâu thôi ạ. Treo ngoài ban công sáng đến 11h là phủ bớt áo lồng cho vào trong nhà ạ.
:( bác dùng tuấn cóng vàng đã nóng rồi, lại còn thêm sâu + ít hoa quả the thi k Kiệt chim mới lạ đó bác ak hx

Thân!
Bác này nói có lý. Khuyên ăn TC vàng thì nhất thiết phải điều bằng Dế hoặc Cào cào, nuôi TC lên rất nhanh tuy nhiên người sử dụng phải điều tốt mới đc, chúc bạn thành công

Cám TC vàng là để dành cho chim đi thi hoặc phải dãi dượt đều. Các bạn nên đọc kỹ hướng dẫn của anh TC để có thể chăm sóc chú khuyên của mình tốt hơn. Việc rụng họa và nhổ lông cũng là một điều mà các hãng cám đang phải điều chỉnh, vì mỗi con chim có một đường ruột khác nhau, việc tạo ra cám có độ ổn định về đường ruột của tất cả các con chim là rất khó! Khi chim có những hiện tượng trên thì bạn nên điều cho chim độ mát mẻ ( Cam, tắm nước, phơi chỗ dâm mát..). Cám chỉ là một phần nhỏ để quyết định con chim. Khi bạn đã quyết định chơi chim thì nên chăm sóc thật đều tay, nếu chăm sóc đều tay thì cám nào cũng đưa một con chim lên đến đỉnh của nó! THÂN

quạn trọng khi chim thay lông ta lên sử dụng cám nhẹ và chăm sóc tốt chim là ok

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên