Giúp em cách lột lưỡi sáo??? Please!

Rungtaybac

Thành viên Mới
Điểm
1
Em nuôi 4 sáo, 01 chú tuần trước die mất rồi. Giờ còn 3. Trong đó có chú mỏ ngà đã trọ trẹ (nói gió???). Chú mỏ vàng chân vàng thì chỉ huýt sáo thôi. Mấy hôm trước, sau khi đã đọc kỹ hướng dẫn các cao thủ chỉ dậy cách lột lưỡi: Mặt dưới đầu lưỡi có lớp vẩy cứng, lấy móng tay khều nhẹ. (Có cả những chỉ dẫn khác như: vắt chanh vào lưỡi trước khi lột??)...Em khoe chắc như đinh với bà xã là đã tham khảo, chắc chắn làm được.Hai vợ chồng em túm vào phẫu thuật cho em nó theo hướng dẫn. Nhưng...xấu hổ với bà xã quá.thấy lưỡi em nó bị rỉ máu 1 chút, em không dám mạnh tay, sợ rách hoặc đứt lưỡi em nó. Đành chấp nhận thất bại. Nhờ các bác chỉ giáo giùm để Chủ nhật này em biểu diễn lại chữa ngượng với bà xã. Phiền bác nào biết thì hướng dẫn chi tiết, mô tả tỉ mỉ giùm em nhé. Please!

Ðề: Giúp em cách lột lưỡi sáo??? Please!

Vụ này mình cũng có tí kinh nghiệm chia sẽ cùng bác nè:
Bác bắt em nó ra, lấy 2 ngón tay banh cái mỏ em nó ra (vừa thôi nhé ko thì toét miệng em nó đây, hihi), chịu khó wan sát thật ngày đầu lưỡi (chỗ chẻ 2 đó) xem có miếng mài nào màu trắng mỏng chưa (có thì Bác mới lột được), lấy móng ngón tay út khậy miếng trắng đó ra là xong, chưa thì Bác chịu khó cho em nó ăn nhiều ớt vào, thường thì 3-4 tháng mình lột em nó một lần và lần lột đều tiên cho em nó là lúc khoảng 1 năm tuổi.
Chúc Bạn vui và thành công

hic.... thôi đừng bác ơi... tội lắm....theo mình nghĩ thì cứ cho nó ăn ớt nhiều vào tự khắc lưỡi nó sẽ mềm ra và trong lúc ăn cám lưỡi nó sẽ tự động tróc ra thôi...đừng bắt nó ra mà phẫu thuật như thế.... càng làm vậy nó sẽ nhát người....lưỡi nó tróc sẽ ko ăn đc....tỉ lệ ra đi rất cao vì sì trét.....dừng tay lại trước khi quá muộn bạn a......

Sáo thì mình ko rành nhưng cũng đã từng lột lưỡi mấy lần...
Mình thì nuôi khoảng 3-4 tháng lột lưỡi nó 1 lần...trước khi lột lưỡi mình thường cho ăn ớt nhìu trong khoảng 2 tuần đến 1 tháng trước khi lột lưỡi
bạn bắt chim ra và banh mỏ chim ra nhẹ nhàng...ở cuối phần lưỡi có màu hơi trắng giống như 1 lớp mề là có thể lột.Cứ dùng tăm khều nhẹ nhàng cho nó bong ra cho đến khi nào cảm thấy dùng tay kéo ra được là ok...

khi nào bạn dủng tay cạy nhẹ mà chót lưỡi em nó bung ra thì hãy lột, dủng móng tay khều nhẹ, khi nó bong lên thì dùng nhíp hoặc hai ngón tay kéo từ từ phần da sừng đó, thật chậm và nhẹtay để kg bị đứt nửa chừng, mô tả thì thấy lâu chứ làm quen tay chỉ mất 30s thôi bạn ạh! chúc chú chim bạn sau khi lột lưỡi sẽ nói nhanh như sáo, hjhj!

chốt lại 1 câu.ko lột mà cho ăn ớt nó có tự bong ko các bác .

e cứ 2 tháng lột 1 lần, đc 3 lần rồi. E thấy lột bình thường mà, không chảy máu, lột xong là nó có thể ăn luôn đc!!

Ko cần lột kũng dc chj cần cho ăn nhiều ớt vào.lúc nó ăn đồ kứng thì lớp vải đó tự bung ra.

mấy bác chỉ cho em cách lột lưỡi vs! con chim mái nhà em nó nhát em lắm, khi thấy mẹ em nó toán kéc kéc.... nó ghiền mẹ em kinh khủng. ai rành về chim cà cưỡng thì cho em xin YH cho dễ trao đổi vs nha!

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên