Góp ý giùm em cách nuôi chim

rínhuijul

Thành viên Mới
Điểm
1
Em mới tậu về 1 chú em chích chòe lửa. Do tay ngang mới nhập môn 100% chưa biết gì nên khi đi mua có nhờ người chọn giùm.

Tình hình khi về em không cho nó ăn sâu và cám.

Chỉ cho dùng trứng kiến, và dế (muốn cho ăn cào cào hơn mà tìm quài ko chỗ nào bán).

Ngày nào cũng tắm cho chú ấy vào lúc 11h30. Nói chung là nó siêng tắm. Kê lồng tắm vào là sang tắm ngày.

Tắm xong để ra nắng (dưới đất chứ ko treo cành) khoảng 5 -> 10ph.

Mà kỳ là mỗi lần đưa nó ra nắng phơi là nó nhảy. Kiểu nhảy không phải hoảng vì có người. Tại khi thấy nó nhảy là mình lại lấy lồng vào cất nó lại đứng im nhìn mình.

Trong khi nó tắm thì mình cho trứng kiến + dế vào.

Đến tối thì thấy nó ăn hết. Nhưng đến trưa hôm sau (tắm xong) mình mới tiếp tế lương thực cho nó.

Cách nuôi vậy liệu có ổn không vậy các bác.

P/S: Chưa thấy nó hót to, chỉ thấy cũng chịu khó hót gió (trong cuống họng). Thích nghe nó hót mở miệng hơn. Mà ko bít làm sao cả. Ai biết chỉ giùm luôn với.

-------------------------------------------
Mình ở Nha Trang. Đt 0916.988.408 nếu có ai ở cùng Nha Trang thì giao lưu nhé

Ðề: Góp ý giùm em cách nuôi chim

@ rínhuijul : Hi ! đồng môn Nha Trang ! Mình có ý kiến như thế này : nếu chim đã thuần thì cần gì phải cho ăn tiết kiệm chi vậy, cứ mua cái khay thức ăn to to 1 chút, rồi bỏ 5K mua sâu gạo bỏ vào đó, thỉnh thoảng thì rải 1 ít trứng kiến cho em nó ăn phụ thêm. Đừng để chim đói trừ trường hợp chim bổi đang trong thời gian thuần mới làm vậy thôi ! Chim no thì nó mới hót được , chứ đói làm gì có sức mà hót.
Còn tắm cho chim thì thỉnh thoảng 2, 3 ngày tắm 1 lần, làm gì ngày nào cũng tắm như thế thì chắc không còn lửa để mà chơi đâu !
Thân !

----------------------------------------
Ở Nha Trang , thì sau này có dịp PM gặp mặt giao lưu !

Không phải tiết kiệm, mà mình nghe nói ăn sâu không tốt nên không mua thôi.
Chứ ngày nào mình cũng đi mua trứng kiến và dế cho nó ăn cả.

Nói như bạn, ngày nào cũng tắm là không ổn sao. Hix hix thế mà mình cứ tưởng tắm nhiều sẽ tốt.

Bạn pm số đt cho mình nhé. Có gì giao lưu

...
Mà kỳ là mỗi lần đưa nó ra nắng phơi là nó nhảy. Kiểu nhảy không phải hoảng vì có người. Tại khi thấy nó nhảy là mình lại lấy lồng vào cất nó lại đứng im nhìn mình.

Nó tập thể lực đó, không có vấn đề gì, ăn no tắm mát nên cuồng cẳng, bay nhảy một chút để dãn gân cốt thôi.

...Trong khi nó tắm thì mình cho trứng kiến + dế vào.
Đến tối thì thấy nó ăn hết. Nhưng đến trưa hôm sau (tắm xong) mình mới tiếp tế lương thực cho nó.

Bác để em nó đói cả buổi sáng, nó chưa xù lông là may mắn rồi bác còn đòi nó hót sổng để bác nghe nữa :((. Bác tính toán làm sao trong ngày chim phải có đồ ăn liên tục, đến chiều tối hết cũng được nhưng sáng sớm hôm sau phải có để chim ăn, ví dụ 6 - 7 giờ sáng cho chim ăn, đến trưa lúc chim tắm thêm thức ăn cho chim ăn đủ đến chiều tối, hôm sau lại tiếp tục.
Trứng kiến và dế có tính mát nên chim ăn thường xuyên sẽ chậm lên lửa tuy nhiên khi đã có lửa sẽ chơi rất bền. Nên tập cho chim ăn cám và sâu để phòng trường hợp có những ngày mưa bão không thể mua dế và trứng kiến được, sâu quy chim ăn thường xuyên không có vấn đề, chỉ ngưng không cho ăn khi chim bắt đầu thay lông.

éc éc. Thế mà lâu nay hem biết. Cứ nghĩ cho nó mọi người cho nó ăn sâu và cám vì không có thời gian nên cho nó ăn cái đó chứ không tốt.

Nghe lời các bác ngày mai em chạy ra ngoài mua cho cháu nó 1 cái máng to chứa đầy sâu.

Xin chân thành đa tạ :bz

Mà các bác cho em hỏi thêm. Chim có cần phải tắm hàng ngày không vậy, chim em nó cứ thấy cái lồng tắm là sang ngay àh. Em nghĩ nó thích. Và tắm lúc 12h trưa thì có ổn không. Sau khi tắm em thả nó ra ngoài phơi nắng 5 -> 10ph thì không sao chứ

Máng to chứa đầy sâu thì không cần, mỗi ngày 1/2 cóng sâu là đủ.
Nếu bác có thời gian thì cho tắm nhiều càng tốt, chim mau dạn, lông lá mướt mát, chim mát mẻ trong người thì mau hót, tắm giờ nào cũng được nhưng tránh cho phơi nắng quá nhiều vào buổi trưa, nắng gắt có hại cho chim. Bác có thể làm thế này cũng ổn: sáng cho tắm nắng tầm 7 - 8 giờ, mỗi ngày chỉ cần tắm nắng 10 - 15 phút, trưa cho tắm nước rồi treo chỗ mát là được.

chân thành cám ơn bác đã chỉ điểm :-*

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên