Help!!!! Chào mào ủ rũ :(

Jinno

Thành viên Mới
Điểm
3
Chào anh em và các bác trong nhóm ạ! Tình hình rất chi là tình hình: Em có mua một chú chào mào bổi ba ngày trước, lúc mua thấy nó là con nhanh nhẹn, dạn dĩ hơn mấy con còn lại, cũng biết ăn cám rồi nhưng qua ngày thứ hai thì nó hay ngủ ngày ( em mới chơi nên cũng chẳng biết gọi sao cho đúng), có phần ủ rủ lắm ạ, mặc dù vẫn ăn uống bình thường, trùm áo lồng lại thì vẫn hót, có cả hót chuyện nữa, em nghĩ do thời tiết mưa lạnh hoặc cũng có thể trong quá trình vận chuyển hơn (40Km) nên chưa thích ứng nhìn thấy thương lắm, vậy qua đây nhờ các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên ạ! Quả thật giá trị của nó chẳng là bao nhưng một khi vào nhà thì cũng là một thành viên.

Có thể là do trời lạnh lên chim hay ủ rũ, bác chịu kho canh khi nào có nắng thì đem chim ra phơi thì chim xẽ nhanh lấy lại phong độ thôi.
- chúc chim bác mau khỏe nhé (chim còn hót mà còn hót gió thì yên tâm nhé)

Vâng em chỉ mới chơi nên lo lắm ạ, thấy cũng thương nữa, ngày hôm nay vẫn vậy chưa thấy có tiến triển :(

Vâng em chỉ mới chơi nên lo lắm ạ, thấy cũng thương nữa, ngày hôm nay vẫn vậy chưa thấy có tiến triển :(
Bác cứ từ từ.chim chưa quen chuyện này rất bình thường bác ơi.ko nên lo lắng vạn chuyển 40km chưa phải là quá dài.nhưng do chim chưa bjio đi xa cho nên nó đang hoảng.sau khoảng một tuần em nó sẽ hồi.nhưng bác cần chăm e nó nhiều vào nắng phơi ra cho e nó tắm nắng tắm nước nữa.đừng cho ăn cà rốt vội chim chưa quen cứ chuối cam và cào cào.rùi e nó sẽ ok ngay.đặc biệt tránh chó mèo trẻ con nghịch ngợm vì nó sẽ làm em nó sợ.chúc bác có chú cm hay

K
Chào anh em và các bác trong nhóm ạ! Tình hình rất chi là tình hình: Em có mua một chú chào mào bổi ba ngày trước, lúc mua thấy nó là con nhanh nhẹn, dạn dĩ hơn mấy con còn lại, cũng biết ăn cám rồi nhưng qua ngày thứ hai thì nó hay ngủ ngày ( em mới chơi nên cũng chẳng biết gọi sao cho đúng), có phần ủ rủ lắm ạ, mặc dù vẫn ăn uống bình thường, trùm áo lồng lại thì vẫn hót, có cả hót chuyện nữa, em nghĩ do thời tiết mưa lạnh hoặc cũng có thể trong quá trình vận chuyển hơn (40Km) nên chưa thích ứng nhìn thấy thương lắm, vậy qua đây nhờ các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên ạ! Quả thật giá trị của nó chẳng là bao nhưng một khi vào nhà thì cũng là một thành viên.View attachment 12344 View attachment 12343
chim chưa thích ứng kịp với thời tiết và thức ăn ủ rủ là chuyện thường hơn nửa chim trong lồng tập thể bác củng biết rồi đó không đảm bảo sức khỏe đầy con chết dần chết mòn trong đó nhìn mà thương.trường hợp này bác lưu ý giúp e thay cám bằng chuối chín mềm nhé cho ăn để chim lại sức.nước là nước nấu sôi có thể thêm ít mật ong để hồi bổ và giử ấm.có nắng bác mang ra phơi ngay nhưng củng nên tránh gió nha.nếu chim ngủ thường xuyên và biếng ăn bác bắt ra cạy mỏ dùng sâu supperworm cwf khúc đút chim ăn đảm bảo chim vẩn có thức ăn thì sẻ dần qua khỏi thôi

chim chưa thích ứng kịp với thời tiết và thức ăn ủ rủ là chuyện thường hơn nửa chim trong lồng tập thể bác củng biết rồi đó không đảm bảo sức khỏe đầy con chết dần chết mòn trong đó nhìn mà thương.trường hợp này bác lưu ý giúp e thay cám bằng chuối chín mềm nhé cho ăn để chim lại sức.nước là nước nấu sôi có thể thêm ít mật ong để hồi bổ và giử ấm.có nắng bác mang ra phơi ngay nhưng củng nên tránh gió nha.nếu chim ngủ thường xuyên và biếng ăn bác bắt ra cạy mỏ dùng sâu supperworm cwf khúc đút chim ăn đảm bảo chim vẩn có thức ăn thì sẻ dần qua khỏi thôi
Bác cứ từ từ.chim chưa quen chuyện này rất bình thường bác ơi.ko nên lo lắng vạn chuyển 40km chưa phải là quá dài.nhưng do chim chưa bjio đi xa cho nên nó đang hoảng.sau khoảng một tuần em nó sẽ hồi.nhưng bác cần chăm e nó nhiều vào nắng phơi ra cho e nó tắm nắng tắm nước nữa.đừng cho ăn cà rốt vội chim chưa quen cứ chuối cam và cào cào.rùi e nó sẽ ok ngay.đặc biệt tránh chó mèo trẻ con nghịch ngợm vì nó sẽ làm em nó sợ.chúc bác có chú cm hay
Vâng em cảm ơn các bác nhiều ạ, tại chưa có kinh nghiệm gì nên đâm ra lo lắng với lại Huế dạo này mưa lạnh nữa :(

Em đã cho uống mật ong và làm theo những cách trên nhưng chưa hiệu quả , vẫn tình trạng ủ rũ ( kiểu như gà con) và đôi lúc còn run run nữa ạ...:(

Chơi chim ko vội dc bác ạ.
Mình cũng vừa vào Húê bắt 1 em. Ra Hà Nội 1 tuần rồi mà vẫn buồn vì đang thay lông. Hy vọng mùa sau sẽ chơi tốt.

Chơi chim ko vội dc bác ạ.
Mình cũng vừa vào Húê bắt 1 em. Ra Hà Nội 1 tuần rồi mà vẫn buồn vì đang thay lông. Hy vọng mùa sau sẽ chơi tốt.
Vâng em cũng hiểu bác ạ rằng nuôi chim để rèn luyện tính kiên trì và siêng năng nhưng thấy chim bệnh cũng thật là một nỗi lo.

Vâng em cũng hiểu bác ạ rằng nuôi chim để rèn luyện tính kiên trì và siêng năng nhưng thấy chim bệnh cũng thật là một nỗi lo.
Nếu mới chơi sao bác ko kiếm em thuần mà chơi cho an toàn. Chăm bổi vất vả lắm

Nếu mới chơi sao bác ko kiếm em thuần mà chơi cho an toàn. Chăm bổi vất vả lắm
Chú em cũng muốn cho con đã nuôi rồi nhưng em nghĩ tự tay mình chăm sóc cho đến khi nó trưởng thành dạn dĩ mới được xem là thành quả chính đáng cho công sức bỏ ra nên em đã mua......<cũng có lẽ do em "thân lừa ưa nặng"> nghĩ rằng mình có thể :D

Cho uống mật ong với lại hôm nay thời tiết cũng khá lên nên em ấy cũng đỡ rồi! cảm ơn các bác nhiều ạ :)

Bạn nên cho chim ra chỗ thoáng mát như ban công hay tầng thượng và nên có chút cây cảnh. Ngoài ra tùy vào điều kiện mà bạn nên nuôi 2 chú là hay nhất.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên