Help: Giải quyết vấn đề mùi hôi của phân chim

Thich_Chim

Thành Viên
Điểm
16
Tình hình là mấy hôm nay Miền Bắc mưa nhiều, cái lồng yểng của em nó hôi và tanh quá. Em cho nó ăn chế độ 1 ngày như sau: 1/2 trứng vịt lộn xay nhiễn trộn cám ba vì + 40-50 em dế mèn. Xin các bậc tiền bối tư vấn giúp chế độ ăn của em nó cho đỡ cái mùi nó thải ra, vợ con kêu ghê quá. Thanks các bác trứoc.

Ðề: Help: Giải quyết vấn đề mùi hôi của phân chim

uiz zòi bác cho ăn sang qá ỉa k tạn mói là chuyện lạ sáo thì mấy hôm mưa này thì cho ăn 3 vì thôi cho đỡ tanh hic .... bh nắg ráo thì ăn tiép chế đọ kia

bác cứ táng 3 vì cho e là chả còn mùi j hết. bác lót giấy báo ở dưới đáy lồng nữa nhé.

Thanks các bác chắc em phải chuyển sài Ba vì thôi, trời mưa ẩm mùi kinh khủng!

Tình hình là mấy hôm nay Miền Bắc mưa nhiều, cái lồng yểng của em nó hôi và tanh quá. Em cho nó ăn chế độ 1 ngày như sau: 1/2 trứng vịt lộn xay nhiễn trộn cám ba vì + 40-50 em dế mèn. Xin các bậc tiền bối tư vấn giúp chế độ ăn của em nó cho đỡ cái mùi nó thải ra, vợ con kêu ghê quá. Thanks các bác trứoc.

cho ăn lắm thế tận 40 -50 con dế 1 ngày, chuyển món đi ăn thế cứt đái trả hôi tanh bốc mùi lên.thực đơn thế vừa tốn $, đut dế cho nó mất time,cứt toàn chất bốc mùi, phát ớn. Nó quen dế với tvl là chán cám bỏ ăn thì ko ổn.:-w

Thực đơn của e chộp nhà mình rất ok: đã có bài rồi đó ae diễn đàn rất đồng tình
- 2 cám ba vì (20k)+ 1 cám chào mào(35k) + 2 lạng lạc rang dã nhỏ ( có dầu mượt lông) trộn đều cho ăn cả ngày
- Dế , thị bò ,sâu , trứng vịt lộn ( ăn phụ) - chỉ cách 1,2 ngày ăn 1 lần, dế mỗi lần 5 -10 con ( tùy điều kiện )
nên cho ăn nhiều thịt bò sống - nhiều đạm khỏe chim.
- hoa quả - vitaminC ( tráng miệng) - có thì tốt ko có thì thôi

chiều đến là tắm táp, wc lồng. thay nước, thay cám.,cho ăn bữa phụ
thức ăn , đồ nghề thì đẻ vào hộp caton gọn gàng sạch sẽ.
Mỗi ngày mình chỉ mất 15' - 30' buổi chiều chăm e chộp và mới thêm e cm má trắng.

Đảm bảo chim của ban sạch sẽ, thơm tho:-bd vợ kon không kêu nữa, bạn mà cho ăn thế treo trong nhà ống thì thôi rồi mùi phân chim ám cả nhà lên cả phong ngủ. vo kon không kêu hơi lạ, phải vợ mình chắc cho vào chảo rán. thất sách quá

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Vì sáng dậy chưa kịp pha cám thì cho em nó điểm tâm 10-15 em dế, sau đó say trứng trộn cám tầm 30' cám mới ngấm trứng thì đi làm mất roài để nhà nhờ bà nội đút cho ăn, chiều về cám chua mất nên lại dế 2-3 bữa nữa thế thành ra 40-50 con/ngày hi hi. Cũng may cơ quan gần chợ bưởi nên mua dế đỡ tiền chút.

Em nó mới tầm 5-6 tuần tuổi nên cần bổ sung nhiều chất đạm và DHA=)) để cao khỏe và thông minh, ngày thường trời nắng thì không sao vì treo lồng ngoài sân nhưng mấy hôm nay mưa nhiều nên mùi quá chắc phải chuyển cho em nó ăn chay tạm vài ngày chờ hết cơn bão số 4.

Bác chủ cho ăn ko khác gì chăm sumo=))=))

cho ăn lắm thế tận 40 -50 con dế 1 ngày, chuyển món đi ăn thế cứt đái trả hôi tanh bốc mùi lên.thực đơn thế vừa tốn $, đut dế cho nó mất time,cứt toàn chất bốc mùi, phát ớn. Nó quen dế với tvl là chán cám bỏ ăn thì ko ổn.:-w

Thực đơn của e chộp nhà mình rất ok: đã có bài rồi đó ae diễn đàn rất đồng tình
- 2 cám ba vì (20k)+ 1 cám chào mào(35k) + 2 lạng lạc rang dã nhỏ ( có dầu mượt lông) trộn đều cho ăn cả ngày
- Dế , thị bò ,sâu , trứng vịt lộn ( ăn phụ) - chỉ cách 1,2 ngày ăn 1 lần, dế mỗi lần 5 -10 con ( tùy điều kiện )
nên cho ăn nhiều thịt bò sống - nhiều đạm khỏe chim.
- hoa quả - vitaminC ( tráng miệng) - có thì tốt ko có thì thôi

chiều đến là tắm táp, wc lồng. thay nước, thay cám.,cho ăn bữa phụ
thức ăn , đồ nghề thì đẻ vào hộp caton gọn gàng sạch sẽ.
Mỗi ngày mình chỉ mất 15' - 30' buổi chiều chăm e chộp và mới thêm e cm má trắng.

Đảm bảo chim của ban sạch sẽ, thơm tho:-bd vợ kon không kêu nữa, bạn mà cho ăn thế treo trong nhà ống thì thôi rồi mùi phân chim ám cả nhà lên cả phong ngủ. vo kon không kêu hơi lạ, phải vợ mình chắc cho vào chảo rán. thất sách quá

em chộp được ăn cám chào mào loại nào vậy bạn?

chế độ dinh dưỡng của bạn quá nhiều đạm. cái gì nhiều quá cũng không tốt đâu nhé coi chừng tiêu chẩy đó bạn.
Chế độ đinh dưỡng của mình như sau: Cám ba vì là chủ yếu, hàng ngày cho ăn từ 5-7 con dế, hoa quả thì các loại quả mềm ngọt hôm có hôm không. tầm 5 ngày cho ăn 1 lòng đỏ trứng gà trộn cám. cả ngày để e nó tự ăn đến tối trước khi đi ngủ thì bón cho e nó chút cơm nóng cho no bụng đi ngủ :D.
Bạn tham khảo mấy toppic mình chụp hình e nó đấy, vẫn đẹp lông mượt, nhanh nhẹn đấy thôi...

ban mua cam thi len hht mua ban ah.cam chao mao 70k/1kg
<------ Bổ sung bài viết ------->
minh nuoi 2 chu yeng.1 sao nau.1cuong 2 sao den cham mat ca ngay luon.

Theo em muốn nó hết hôi .Em có bài .Vẫn chăm cám sâu dế tẹt bô
Chuẩn bị :2 người đàn ông to khỏe , một lọ nước hoa hiệu boss - playboy .........
Bước 1 bắt chim ra
Bước 2 một người giữ một người vạch lông tìm hậu môn
Bước 3 xịt hết lộ nc hoa vào đấy
Đảm bảo cứt chim thơm tho cả năm :-|8-}:-|

Sao mọi người kiếm được nhiều dế với cào cào thế nhỉ? chỗ em hỏi mấy hàng chim họ đều không có, họ chỉ toàn bán mấy con sâu gì cũng ko biết tên, ko biết là sâu quy hay superworn gì đó. 10k được có một tý. Nhưng mấy con này em thấy cứ thế nào ấy vì khi người ta bán, em thấy người ta thả cám chim cho nó ăn. sâu lại ăn cám chim thì lại toàn cám chim, có chất gì đâu cơ chứ. Chim ăn sâu vào thì hóa ra lại là ăn cám sao. Vẫn thích tìm chỗ mua dế với cào cào hơn mà chưa tìm được.

Sao mọi người kiếm được nhiều dế với cào cào thế nhỉ? chỗ em hỏi mấy hàng chim họ đều không có, họ chỉ toàn bán mấy con sâu gì cũng ko biết tên, ko biết là sâu quy hay superworn gì đó. 10k được có một tý. Nhưng mấy con này em thấy cứ thế nào ấy vì khi người ta bán, em thấy người ta thả cám chim cho nó ăn. sâu lại ăn cám chim thì lại toàn cám chim, có chất gì đâu cơ chứ. Chim ăn sâu vào thì hóa ra lại là ăn cám sao. Vẫn thích tìm chỗ mua dế với cào cào hơn mà chưa tìm được.
1. Dế người ta cũng nuôi công nghiệp bằng cám gà đấy nhé :-w. A thương mua 1 lạng về để ở thùng sốp cho ăn dần hết lại mua.
2. sâu lại ăn cám chim thì lại toàn cám chim, có chất gì đâu cơ chứ. Chim ăn sâu vào thì hóa ra lại là ăn cám sao: Thế gà ăn thóc, gạo, cám CN thì người ăn cũng toàn là thóc, gạo, cám CN thôi hả e? ^:)^. Sâu nó ăn vào lấy chất dinh dưỡng nuôi cơ thể rồi thải cặn bã ra ngoài, khi chim ăn vào chỉ một phần nhỏ là cám thôi chứ còn lại là thịt của sâu e nhé :D

Mình cũng thấy hơi nhiều đạm nhưng kiểm tra phân em nó liên tục thấy phân vẫn khô nên yên tâm, mà giờ chắc không phải đút cho em nó ăn nữa, chiều qua đi làm về thấy coóng cám ba vì để trong lồng hết hỏi bà nội có đổ đi đâu không bà bảo không đổ chim nó ăn, mình không tin cho vào một ít lúc sau ra thấy hết he he vậy là nó tự mổ cám ăn được rồi khỏi đút mất thời gian.

Con này được cái tự lập tốt, dạo trước em nó cũng chẳng phải tập tành gì, mình bỏ khay nước vào lồng (mấy hôm Hà Nội nóng 38-39 độ đó) em nó ùm vào tắm như vịt.

Không biết tương lai thế nào?!

Chuẩn bị :2 người đàn ông to khỏe , một lọ nước hoa hiệu boss - playboy .........
Bước 1 bắt chim ra

chắc em làm rùi ah? kinh nghiệm thía:| 1 lọ nước hoa thì xịt vào đít voi cũng thơm huống gì chim ;))

Bước 1 bắt chim ra

Cũng tính làm cách này nhưng thấy 2 em chào mào ăn cám Thúy Tuấn phân nó không bị mùi nên mới hỏi ý kiến các bác.

Cám ơn các bác đã chỉ giáo!

Mấy bác lo xa quá, mua loại cám viên tròn của Thái giá 17k bịch nửa kg cho ăn chính, thêm chuối là phụ là được rồi bác chủ thớt ơi, kèm thêm ít dế, sâu supper worm thôi.
Chất thải từ dế đã hôi mà còn là hột vịt lộn càng tanh hơn, eo ôi, vãi hàng quá yk!

Mấy bác lo xa quá, mua loại cám viên tròn của Thái giá 17k bịch nửa kg cho ăn chính, thêm chuối là phụ là được rồi bác chủ thớt ơi, kèm thêm ít dế, sâu supper worm thôi.
Chất thải từ dế đã hôi mà còn là hột vịt lộn càng tanh hơn, eo ôi, vãi hàng quá yk!

Cám Thái là cám gì bạn ơi? Loại đó dành riêng cho nhồng à? chỗ mình ko có bán, bạn post cái hình loại cám đó được ko để mình tìm mua, thanks

p/s: sao nick mình có chỗ cho thẻ màu đỏ nhỉ, bấm vào thấy cảnh cáo được người khác, chả lẽ mình lại có khả năng baned nick người khác à. Kỳ lạ nhỉ. Mọi người có ai thế ko?

Post cai hình cám thái lên đi bạn

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên