Help ME Chào Mào Non !!!!!!!!!!!!!!!!!

antony99

Thành viên Mới
Điểm
0
mấy bác cho em hỏi về chào mào non !!!
tình hình em mới bắt 1 đôi về nuôi có hiện tượng thế này bác nào đã từng chăm CM non thì chỉ em với
thứ 1 : 1 em ăn rồi cứ nằm bệt xuống cầu , ko biết do em nó đã liệt chân hay do ăn no quá nên vậy ( mồi toàn chuối tươi , sâu tười như sách giáo khoa ) ko biết có liệt được ko ???
thứ 2 : trong 2 em 1 em đã nhảy lên đỉnh lồng ko biết phải tập chuyền ko nhưng máu nhảy lắm ạ , em phải làm thế nào, khi nó còn chưa cả biết mổ vậy mà đã tập chuyền rồi ,
vấn đề thứ 3 : bây giờ phải làm thế nào để cho 2 em nó tập mổ ạ , theo 1 bác em để quả chuối vào bên trong lồng ko biết các em có tập được ko ạ??
mong các bác có kinh nghiệm chỉ dẫn em ạ em xin cám ơn !!
P:S / BÁC NÀO THẬT SỰ CÓ KINH NGHIỆM THÌ EM XIN CHỈ GIÁO , BÁC NÀO KO CÓ CHÉM VU VƠ NHỜ MOD DEL HỘ EM Ạ

Ðề: Help ME Chào Mào Non !!!!!!!!!!!!!!!!!

chim non nên chưa cứng chân chưa đứng cầu đc bác ạ,
con tập chuyền thì lớn hơn nên nó cứng cáp hơn. bác cứ sâu dế, bắt ít nhện cho chim non ăn cực tốt, cám trộn ít nước cho sền sệt cho chim dễ tiêu hoá
hoa quả, chuối, táo, cà chua, nho , dầm nát để chim dễ nuốt, nuôi khảng 10 ngày nữa là cho ít cám vào cóng, nước, để chuối cho chim tập mổ,
khi lớn đến mức nhất định đói sẽ tụ tìm thức ăn để ăn nên chim tự mổ dần dần học đc ,cho hoa quả mềm, chuối, hoặc cà chua để chim tập mổ dễ hơn

muốn chim thuần thỉnh thoảng sờ gãi, cho ra ngoài lồng lượn lờ, dểd ý mèo chuột, mọc đủ lông, tự mổ thì tập tắm cho chim, kẹp cạnh chim biết tắm để chim non học ko huýt sáo , nên gõ nhẹ vào lồng chim sẽ tự đòi ăn,huýt sáo làm chim quen tiếng huýt, dế học tiếng
kinh nghiệm em đúc kết nuôi khá nhiều chào mào và sáo non, hiện tại cũng đang nuôi 1 con chào mào bắt đc khi em yas tập chuyền, giờ đc 10 ngày lông lá ngon lành, hai hôm nay tập mổ rồi, cám hơi vung cãi do em ý còn vụng. chuối dỉa ngon lành, ko phải đút ăn thường xuyên như trước
nuôi non phải kiên trì, chim non dễ thuần nhưng cũng dễ hoảng, đổi vị trí treo lồng, nếu có nhiều lồng thỉnh thảnh đổi lồng cho em ý quen,

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
em bat dc 1 con chao mao mieng cua? no nua?en nua trang' con` mong' thi` trang het chi co 1 mong den nuoi dc 2 tuan roi nhu vay khi nao no thay long thi` chan vs mo? cua? no' co mat' may' cai' trang' kia ko nhi

Ðề: Re: Help ME Chào Mào Non !!!!!!!!!!!!!!!!!

em bat dc 1 con chao mao mieng cua? no nua?en nua trang' con` mong' thi` trang het chi co 1 mong den nuoi dc 2 tuan roi nhu vay khi nao no thay long thi` chan vs mo? cua? no' co mat' may' cai' trang' kia ko nhi
chim non chân và mỏ thường trắng mà, cứ nuôi thêm dần dần sẽ xám đen dần, còn nếu nuôi thêm đôi tháng nữa mà vẫn thế thì chúc mừng bác vớ đc hàng lạ độc

mình cũng đang nuôi 1 chúcông nhận nó lớn lẹ thiệt.lúc mua trong lồng nhỏ xíu.mới 1 tuần mà như má trắng rôì.chỉ cho ăn dế,mình thả cho bay vòng vòng ngoài (cắt bớt cánh rồi).

chào bạn.! không biết bạn nuôi 2 chú này được ban lâu rồi?
1 Câu hỏi 1, CM ă xong nằm bẹp xuống theo mình nghĩ là chuyện bình thường, bởi khi nhỏ chân còn yếu bạn cứ tiếp tục chăm cho nó, như bạn đang chăm thế là ok rồi, còn cẩn thận thì bạn ra hiệu thuốc mua thêm cốm kezua3 pha nước cho uống (nhớ hỏi người bán thuốc hướng dẫn cách pha);
Câu 2, Như vậy là con này rất hiếu động, thông thường như thế là rất tốt, tỷ lệ chim trống là rất cao (gầ như 100%), theo mình nghĩ không có vấn đề gì, còn về chi tự mổ, theo kinh nghiệm của mình nuôi thì cũng nhanh thôi (chim tự mổ cám là quy luật tự nhiên) đến lúc tự mổ nó sẽ phải mổ, mình thường cho ăn bằng một cái koe dài, khi cho ăn bạn cắm thêm chuối và trong lồng một vài hôm là nó tự mổ được, mình thấy vấn đề này đơn giản lắm. chúc bạn thành công.

chúc chim thớt mau nhớn.
các bác cho e hỏi chào mào non khu vực HN giá nhiêu 1 e vậy ạ

chim non chân và mỏ thường trắng mà, cứ nuôi thêm dần dần sẽ xám đen dần, còn nếu nuôi thêm đôi tháng nữa mà vẫn thế thì chúc mừng bác vớ đc hàng lạ độc
e nuoi cung lau roi ma` thay' no ko thay doi? gi` het con` 2 con chao mao` non kia nho? hon ma` chan vs mo? cua? no da? den het roi

Ðề: Re: Help ME Chào Mào Non !!!!!!!!!!!!!!!!!

e nuoi cung lau roi ma` thay' no ko thay doi? gi` het con` 2 con chao mao` non kia nho? hon ma` chan vs mo? cua? no da? den het roi
nếu có ảnh thì tốt quá , nhiều khi theo kinh nghiệm phỏng đoán, nếu như bạn nói cũng có thể là chim lạ dạng có đột biến

em up anh len ne bac gaututi
photo.php
photo.php

cám ơn các bác đã tư vấn
chim đã lớn rồi :d
nhanh quá

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới