help vẹt non

ngoctuan

Đại Bàng Bố
Nhân viên
Điểm
65
Địa chỉ
Ho Chi Minh
Thư của một thành viên shivakl
mình mới mua 1 con vẹt Ngực Hồng non và đút ăn bằng cám chó loại royanl cannin puppy. lúc mua thì người bán bán kèm loại cám chó thông thường nhưng m thấy loại này hạt to quá nên lấy luôn loại tốt hơn hạt nhỏ vừa 1 lần đút của chó con nhà m cho chim ăn luôn

- 2 ngày đầu mua về thì vẹt rất háu ăn 1 lần ăn chắc cở 20+ viên nhỏ; 2-3 lần 1 ngày . ngày thứ 3 thì nó ăn ít lại hẳn.. vậy có phải m cho nó ăn nhiều quá nó bị bội thực rồi không.. m ra thuốc tây mua cốm tiêu hóa xanh cho người hòa nước và đút nó uốn rồi.

vậy giờ làm sao đây bác, tiếp tục cho nó uốn nước cốm với cho ăn ít lại hay sao.. mà mổi ngày thì cho nó ăn bao nhiêu viên 1 lần là vừa nếu m cho nó ăn 2 lần 1 ngày thôi vì cũng ko có tgian lắm... giờ nó nằm yên luôn rồi, mỗi lần ăn chỉ ăn vài hạt rồi ngậm mỏ luôn....

tóm lại là m hỏi 1 ngày cho ăn 2 lần thì 1 lần cho ăn bao nhiêu là vừa với vẹt + tình trạng vẹt m bỏ ăn ( đã cho ăn cốm tiêu hóa màu xanh )

hình nó đây bác ạ, ngày đầu thì nó há mỏ nhảy cà tưng đòi ăn, giờ thì nằm yên 1 chỗ chờ đút luôn rồi

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xft1/v/t1.0-9/s720x720/10305063_803484299731200_5511265851354796077_n.jpg ?oh=fbe56f9ebee901e620163358d9b64427&oe=5579056E&_ _gda__=1437975932_7cdd9e086fff515367c3fddfb7633e15

theo mình nghĩ ,NH nó tiêu hóa cũng nhanh lắm, con của mình hồi đó bơm căng, chừng 3,4 tiếng sau là xẹp diều, bạn xem diều của nó xem có còn căng ko ? chủ yếu bạn xem diều, vì có con nó háu ăn, có con thì lười, bạn nên mua bột exact kaytee cho vẹt non, tuy đắt nhưng rất tôt, mấy bé lớn rất nhanh và to con

theo mình nghĩ ,NH nó tiêu hóa cũng nhanh lắm, con của mình hồi đó bơm căng, chừng 3,4 tiếng sau là xẹp diều, bạn xem diều của nó xem có còn căng ko ? chủ yếu bạn xem diều, vì có con nó háu ăn, có con thì lười, bạn nên mua bột exact kaytee cho vẹt non, tuy đắt nhưng rất tôt, mấy bé lớn rất nhanh và to con

https://lh3.googleusercontent. com/-Ws6YFB-LNd0/VSJEuQIl-DI/AAAAAAAAByY/sEcWWUQrmW0/w958-h719-no/IMG_20150406_135410.jpg
Đây là hậu quả của 1 người ko có kinh nghiệm, dù m cố cứu vớt và nuôi bé lớn dc chừng này nhưng vẫn ra đi không rõ nguyên nhân. m xin kể lại để ae tập chơi vẹt mà ko biết gì có kn

- đầu tiên m cũng có tìm hiểu thông tin thì thấy loại vẹt ngực hồng dc cho là dễ nuôi nhất, giá cả vừa phải phù hợp với người chơi mới. m mua ở 9 đào. lúc mua thì lựa con lông cánh bung ra 1 chút chứ ko lấy loại trụi lũi cho chắc ăn, lựa con háo ăn nhất nhảy cà tưng cà tưng . ko biết là nó háo ăn hay bị đói thì ko biết. trống mái m ko quan trọng
- theo hướng dẫn của người bán thì m cho e nó ăn cám chó, vì cám chó của tiệm quá dỡm, toàn mỡ với dầu, m chó nó ăn cám royal puppy là loại tốt nhất cho chó con. ngoài ra còn cho ăn men tiêu hóa kèm theo. đem về ngày đầu vẹt ăn rất nhiều, có thể là do ở tiệm bị bỏ đói , nhưng mấy ngày sau thì ăn ít lại nên m mới hỏi xem phải chim bị gì ko, do mới nuôi chim nên m ko biết liều lượng thức ăn 1 cữ của chim non là bao nhiêu google ko ra, hỏi ko ai trả lời, sau này mới biết 1 lần chim non ăn tầm 5cc thôi, m có kiểm tra diều của chim với cho uốn tiêu hóa nên cũng biết dc thế nào là ko tiêu với sình bụng. chim ăn ko tiêu thì m bỏ bữa và cho uốn bù men tiêu hóa và nước. tình hình cũng ổn , và e nó được như nầy

https://lh4.googleusercontent. com/-wCMFaNQ4aMk/VRKYQhtaBNI/AAAAAAAABkk/ACDnBTH0UBU/w607-h809-no/IMG_20150325_181152.jpg

- tưởng ổn định rồi thì 1 ngày đẹp trời e nó bị tiêu chảy liên tục, cho uốn men vi sinh ko khỏi. lại phải google hỏi khắp nơi tìm thuốc cho e nó uốn. cuối cùng dc ngta mách nên cho uốn Cotrimoxazol trị ecoli và cho uốn bù khoáng. uốn 2 viên Cotrimoxazol và 1 viên than hoạt tính giải độc thì e nó khỏi tiêu chảy.... vì thương e vẹt nên m mua luôn 2 hộp kaytee cho nó ăn. ko biết vì nó tương đối lớn hay đổi đồ ăn lạ hay kaytee chim ko thích ăn ( nhiều người cho ăn nutribird 21 và bảo rằng mùi kaytee chim ghét ) mà nó ko chịu ăn bộ gì cả t, phải vạch miệng nó dùng xi lanh bơm vào diều mới dc - trong lúc ăn kaytee thì m thấy chim tiêu hóa kaytee khá nhanh, vì chim lúc này khá to nên m cho 1 ngày ăn 3-4 cữ, 1 cữ ~ 10cc. tầm vài giờ là diều chim xẹp lép , ko thấy khó tiêu sình bụng hay tiêu chảy nữa nên m chủ quan... lại 1 ngày đẹp trời m cho ăn bthuong thì thấy chim ủ rũ hay bò núp vào góc... ko có sình bụng tiêu chảy gì nhà. m cho ăn tiếp 2 cữ thì chim ko chịu ăn. để đến tối thì chim yếu đi thấy rõ trong khi bụng vẫn lép xẹp. m pha bù khoáng oresol cho chim uốn thì nó ọc ra và lăn ra chết. diều vẫn xẹp lép và ko tiêu chảy gì cả... tóm lại là chẳng hiểu sao chim chết...

mà trong tgian ăn bột kaytee m thấy chim đi phân khá ít mà bụng lép xẹp rất nhanh, chim ko nôn ói gì cả , m nghĩ là ăn chưa đủ hay sao ấy nhỉ,

Ðề: help vẹt non

Mình nuôi chim không cho ăn cám chó... Xem thành phần toàn đồ không tốt cho vẹt...
Mình mua bột netsle loại rau củ quả pha cho em nó... Thi thoảng băm thêm tí lá tía tô. Khi lớn hơn xíu thì mua đậu về xay ra, rang sơ cho chín rồi trộn cùng bột rồi đút cho em nó ...
Vẹt mình nuôi từ khi chưa cọng lông nào không em nào chết cả...
Nhiều bạn thấy vẹt đi phân hơi nhiều nước lại lo sợ mua thuốc tây về cho uống... Theo mình đây là sai lầm khá nghiêm trọng, người uống thuốc tây còn có tác dụng phụ chứ đừng nói con vẹt bé tí. Đối với Vẹt, chim nói chung thì khẩu phần ăn nhiều nước đi ngoài nhiều nước là bình thường...
Nhiều bạn mua chim non về nuôi quá kĩ mà không đảm bảo rồi để chết mình thấy bực bực sao á ...

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên