[Hỏi] cách dạy yểng nói

manutd0ro10

Thành Viên
Điểm
6
các bác cho em hỏi về cách dậy yểng nói:
vào tháng thứ mấy thì có thể dạy được yểng nói?
cách dạy thế nào bắt đầu dạy thế nào,chỉ dạy một câu hay dạy nhiều câu cùng lúc?
mong các bác đi trước có kinh nghiệm chỉ bảo

Ðề: [Hỏi] cách dạy yểng nói

Theo lý thuyết truyền miệng cũng như sách của tác giả Việt Chương thì tháng tuổi thứ 6 của nhồng là giai đoạn tập nói hiệu quả nhất

Nhưng mình thấy bên agri có 1 anh tập cho nhồng nói từ lúc nó biết mổ và kết quả là nó nói khá sớm ,và mình nghĩ nên chọn cách này

Về cách dạy nhồng nói có 2 cách cơ bản:

Cách 1 là cách bài bản theo sách vở( tác giả Việt Chuơng)

Buổi sáng sớm cho chim ăn uống đầy đủ tắm táp xong thì nên bỏ riêng ra 1 cái lồng ( lồng tắm chim) rồi đem vào phòng ko có lẫn tiếng ồn bên ngoài,ko nên để phòng quá sáng.Rồi tập cho nhồng nói ví dụ: anh ơi có khách,nếu ko có thời gian thì bạn thu âm lại qua điện thoại,tập trong 15 phút( tác giả nói vậy) nhưng theo mình cứ thu âm tiếng rưỡi để cho nó nghe.Xong thì đem bỏ lại vào lồng chính.Cứ thế đến khi nào nhồng nói được câu đó thì cứ tiếp tục với câu khác.Nếu có thời gian buổi chiều cũng làm vậy 1 đợt nữa.

Cách 2 là theo thực tế diễn ra và dành cho người ít có thời gian chăm sóc:

Bạn đặt lồng chính ở nơi ít tiếng ồn,rồi ngày ngày cho ăn hay ngắm chim cứ nói câu mà bạn muốn dạy.Cứ thế là chim tiếp thu thôi vì thực tế nhiều con nhồng đều được dạy nói theo cách này .Mình hiện biết 2 con nhồng chẳng tập nói gì chỉ là người nuôi nói cho nó nghe lúc rãnh rỗi và người lạ tới nhà nói vài từ vậy là nó bắt chước lại y chang.

Đó là kn mình thấy và tự rút ra có gì sai sót mọi người bổ sung thêm

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên