hỏi cách ghép đôi cho Nhồng !!

haduy6789

Thành viên Mới
Điểm
1
có ai biết làm như thế nào để Nhồng sinh sản k vây ? e lang thang trên mạng đọc thấy có bà Bé ở Vũng Tàu có thể cho Nhồng sinh sản đc, e nghi bà Bé làm đc thì a e trong diễn đàn cũng làm đc thôi:D ai có tìm hiểu gì về Nhông sinh sản chia sẻ kinh nghiệm nha. ở nhà em có 2 em, e làm cho vợ chồng nó 1 cái lồng to lắm (2mx1.5mx3.5m) nhưng nó k chịu đẻ gì cả x-(x-( e chỉ cho tui nó ăn cám và dế thôi:D... tụi nó k thèm nhìn mặt nhua nữa nói chi là bắt cặp :(.

Ðề: hỏi cách ghép đôi cho Nhồng !!

Hay là 2 đực or 2 mái rồi hở bác

Chắc cũng khó bạn à. Người ta phải dựa vào tập tính để tái tạo môi trường sống mới mong đẻ đc trong lồng. Chắc chỉ có ngừoi đàn bà ở Vũng Tàu đó mới nắm đc bí quyết thôi.

bạn làm cho nó cài lồng khoang 20m2, rộng 4, dài 5, cao 4m, trong đó làm một cây gỗ hoặc giả gỗ có tổ y như tổ của nó ở độ cao 4-500m, vì nó thường đẻ ở ngọn cây cao nhất trên một đỉnh núi cao nhất của một khu vực cao nhất. Thế nên yểng mới khó bắt và đắt chứ bạn, đâu dễ đẻ như yến đậu pan ui.

"bạn làm cho nó cài lồng khoang 20m2, rộng 4, dài 5, cao 4m, trong đó làm một cây gỗ hoặc giả gỗ có tổ y như tổ của nó ở độ cao 4-500m, vì nó thường đẻ ở ngọn cây cao nhất trên một đỉnh núi cao nhất của một khu vực cao nhất. Thế nên yểng mới khó bắt và đắt chứ bạn, đâu dễ đẻ như yến đậu pan ui"
Như bạn trên đây vừa nói thì cũng đúng nhưng không cần phải cầu kỳ thế đâu. Ngày trước mình cũng nuôi đẻ được nên có một ít kinh nghiệm cho bạn.
Trước hết về lồng nuôi thì bạn làm lồng với kích thước như sau 2mx2mx1m còn vì sao lại làm như thế thì sau này mình giải thích với bạn sau. Bên trong lồng nuôi bạn phải có một cây gỗ đường kính trên 25cm có một lỗ đục sẵn để cho chúng có thể làm tổ trong đó được, nhớ là để cây gỗ ở sát với góc trong của lồng, sau đó bạn cho vào lồng một cái cây thật như cây si, cây đa cảnh vào cho cái cây có lỗ đục sẵn đó. Tùy vào từng địa phương mà mùa Yểng sinh sản khác nhau nhưng trước khi đến mùa sinh sản khoảng hơn một tháng bạn cho vào trong lồng một ít rơm khô để cho chúng tự làm tổ.
Tiếp theo, về chọn Yểng để ghép đôi bạn nên chọn con trống già khoảng 3 năm tuổi và con mái phải từ 2 năm tuổi trở lên để tỉ lệ trứng nở cao, còn về cách chọn Yểng trống mái chắc mình không nói thêm nữa vì đề tài này đã có rất nhiều bạn trả lời rồi. Nếu có gì thắc mắc bạn có thể call cho mình (0948888584).
Chúc bạn có được những chú Yểng non.

tóm lại bạn làm sao cho giống trong tự nhiên nhất là ok :D

Thks cho những kinh nghiệm quí báu :D..............

bước 1 : chuẩn bị hành lý đi xa cụ thể vào vũng tàu
bước 2 : xin vào trang trại bà bé làm giúp việc
bứoc 3 : rình mò học lỏm bị quyết
bứoc 4 : về nhà ghép đẻ

bước 1 : chuẩn bị hành lý đi xa cụ thể vào vũng tàu
bước 2 : xin vào trang trại bà bé làm giúp việc
bứoc 3 : rình mò học lỏm bị quyết
bứoc 4 : về nhà ghép đẻ

Quá tốn kém so với việc ra chợ xúc về 1 rổ yểng non:)):)):))

Bài viết này lâu rồi, mình mới gia nhập diễn đàn thấy quý báo wa. Comment để nó lên top để các newbie tiện tham khảo. Cảm ơn chủ thớt và taomoc

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ẹc....ẹc.... Mới hốt 1 ổ 3 con, đợi 3 năm nữa mới ghép được hả, chắc lúc đó chúng nói hết rồi quá, lúc đó cố ép đẻ bọn nó trả lời, tụi tao ko đẻ đâu, nằm mơ đi, khi đó té ghế lun.

Hahaha....Chim của bạn nếu đúng một ổ thì cho chúng ghép đẻ thì mang tội "loạn luân". Giao phối cận huyết thì đứa con sinh ra nhiều khiếm khuyết....chi bằng để mình bắt "dâu", bắt "rể" các cục cưng của bạn về aviary của mình...keke...

Hahaha....Chim của bạn nếu đúng một ổ thì cho chúng ghép đẻ thì mang tội "loạn luân". Giao phối cận huyết thì đứa con sinh ra nhiều khiếm khuyết....chi bằng để mình bắt "dâu", bắt "rể" các cục cưng của bạn về aviary của mình...keke...
Thế nhồng của bạn là trống hay mái, nuôi bao lâu rồi, đã nói chưa, trùng huyết hay không thì chưa biết nhưng mình nuôi bồ câu pháp họ nói không bị trùng huyết, cặp chim non lớn lên vẫn sinh sản bình thường.

Thế nhồng của bạn là trống hay mái, nuôi bao lâu rồi, đã nói chưa, trùng huyết hay không thì chưa biết nhưng mình nuôi bồ câu pháp họ nói không bị trùng huyết, cặp chim non lớn lên vẫn sinh sản bình thường.

Tớ nói vậy chứ viễn cảnh chúng sinh sản còn lâu lắm, mà đã chơi Chim thì muốn khám phá xem khả năng mình tới đâu (Mọi người đều có quyền mơ ước...hihi). Chứ theo tài liệu các anh đi trước thì Chim trống 3 tuổi trở lên (có kinh nghiệm xxx càng tốt, chim bổi), chim mái thì 2 tuổi. Căn cứ vào điều này thì ít nhất phải chờ 2 năm nữa, thời gian dài chưa biết được gì phía trước.
Còn Chim mình hiện nay cũng khó xác định giới tính, vì thể hiện chưa rõ ràng, chắc đợi thay lông trưởng thành thì mới biết được.
Người ta nói trùng huyết có nghĩa là cùng chung huyết thống, cùng cha mẹ thì giao phối sẽ không có gen trội, mà ảnh hưởng những khiếm khuyết. Về lý thuyết này thì đúng với tất cả loại động vật mà.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên