Hỏi về bóng bộ và giọng chào mào Tó

Duck

Thành Viên
Điểm
16
Địa chỉ
Lào Cai
EM chưa chơi chào mào Tó bao giờ. Thấy anh em chơi chào mào nói chim Tó giọng cũng hay và đặc trưng. Vậy các bác cho em hỏi chào mào Tó bóng bộ và giọng thế nào ạ. Thanks.

Ðề: Hỏi về bóng bộ và giọng chào mào Tó

chào mào bổi Tó chuẩn giờ hiếm lắm chú ạ, giờ toàn chim các vùng lân cận bay sang sinh sống thôi, Tó xưa hay lắm. Chú học lâu thế, về Lào Cai chơi với bọn anh đi

à chú cho anh hỏi: giờ bổi Tây Hồ hoặc mộc dở cũng được, giọng tầm 7 âm, to con, dài đòn, mào đinh gáy mượt ....có hàng không :v

Có hàng nhưng hiếm lắm. Trong phủ mới bẫy được. Mà phủ thì không bao giờ được vào.

Mộc dở thì có nhưng hiếm. Phải truy lùng vì giờ toàn chim di cư. Sợ còn không có

ừ, anh lại chỉ thích chơi hàng mộc bắc, huế thì giờ nghe giọng thôi chứ hay lại đắt, con miền trong hơn giọng dính ko thích nghe lắm :))
giọng tốt ở Bắc giờ chắc còn dòng Phú Thọ, vẫn có con lên 8 được

Giọng to thì nghe rất nặng.trước cũng đc nghe Tó 1 lần ở nhà anh phuclocthohn trên đại mỗ.nghe các tiền bối nói thế còn bản thân mình mới được nghe 1 lần nên k cảm nhận được hết.Bóng bộ thì khó nói vì đâu đâu cũng có con này con kia.rất khó xem bóng bộ mà phán.nhiều khi nhìn bóng bộ phán chim bắc - chim miền còn khó nữa là ngoài bắc vs nhau :D

tùy từng con thôi nghe ae bảo chim bắc giọng ngắn chắc tầm 4 5âm

ồ!
vậy mà em cứ tưởng chim bắc hót cũng dài dài như miền trung, nam. bảo sao em nghe chim ngoài tự nhiên k con nào hót như chim trên mạng(miền trung). nghĩ là do chim trên mang họ chọn hàng nghìn con mới đươc một vài chú chim hay .
cảm ơn bác đã em gỡ cái khúc mắc lau nay
thân mến!

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên