Hỏi về cách thuần chào mào mộc?

hungnguyen

Thành Viên
Điểm
16
Hôm nay làm 1 chú Sông Kôn mộc đã tách lồng ở 870 Bạch Đằng - HN (của bác choeluanam). Mới chơi chim nên cũng chả biết con nào là hay, con nào dở. Nhờ bác chủ tư vấn giúp, bác ấy bảo nên bắt 1 con theo bác ấy là hay. Mình thì thấy chú này giãy như ma, nhảy lông đuôi toàn xòe ra quẹt vào nan lồng trông như kiểu phá vĩ ấy. Trong khi đó mấy chú khác mang ra thái độ cũng tốt, bóng bộ ngon lành, đuôi xếp thẻ, mau mỏ. Cứ phân vân không biết nên bắt con nào. Cuối cùng bắt con mà hay giãy, nhảy vì theo lời bác chủ thì con này giọng hay và vì già rừng hơn nên giãy hơn còn mấy chú kia là chim đầu vụ nên không hay bằng. Mình bắt như thế liệu có đúng không hả mấy bác?
Về nhà bật máy tính lên cho nghe file chào mào thấy chú nó phang lại ngay, giọng đanh và hay phết nhưng vẫn còn sợ chưa ra hết giọng và giọng chưa được dài (chỉ mới lên được 5 âm và ra giọng khá nhanh nhưng rõ). Em này khá giãy nên mình muốn hỏi anh em có kinh nghiệm cách chăm sóc như nào để chim nhanh thuần mà không bị hỏng chim, để sau này có thể trở thành chú chim hay và chơi ổn định (cách chăm sóc, nên ăn cám gì.....?). Và phải mất khoảng bao lâu thì em nó mới có thể chơi được?

Ðề: Hỏi về cách thuần chào mào mộc?

Mình cũng đang tìm hiểu cách thuần chim mộc, xếp gạch hóng phát,
@chủ thớt: theo mình bác nên nuôi em nó trong cái lồng nào dễ thay nước, cám, cài chuối và dễ vệ sinh lồng; vì mỗi lần thao tác những thứ đó mấy em mộc của mình có vẻ "rất ghét" chủ ^^

sao bạn không hỏi luôn ông Việt bán cho bạn ý giá e đấy bao nhiêu hả bạn?.Theo mình muốn thuần nhanh bạn nên mua một cái lồng vuông trùm áo lồng để hở một mặt để ở chỗ đông người hoặc trước cửa ra vào hoa quả mồi tươi tắm táp đầy đủ đảm bảo chim sau 2 tuần có thể bung hết lồng treo trên lên cao sẽ ra giọng tương đối.

Chỗ bác choeluanam có bán đúng hàng sk 100% không bác??? e thích sk quá mà nghe mọi người nói hàng bây giờ mua không được chuẩn gốc nên e lăn tăn không biết thế nào ah

sao bạn không hỏi luôn ông Việt bán cho bạn ý giá e đấy bao nhiêu hả bạn?.Theo mình muốn thuần nhanh bạn nên mua một cái lồng vuông trùm áo lồng để hở một mặt để ở chỗ đông người hoặc trước cửa ra vào hoa quả mồi tươi tắm táp đầy đủ đảm bảo chim sau 2 tuần có thể bung hết lồng treo trên lên cao sẽ ra giọng tương đối.

Bác ấy bảo trước bán 1,2tr bây giờ còn 1tr chim không (không fix, chỉ khuyến mại thêm gói cám tự làm). Mình mua luôn của bác ấy 1 cái lồng ép mộc vuông đầy đủ phụ kiện (cầu cóng, áo lồng, xiên chuối) còn mới. Mua cả chim và lồng là 1,2 tr nhưng bác ấy fix cho 50k còn 1tr150k. Chim về trùm áo lồng cho nghe file cũng đã ra giọng tương đối rồi bạn ạ. Lúc ở quán cho lên giàn mộc với nhau cũng có tí thái độ, mỗi tội khá giãy.

Chỗ bác choeluanam có bán đúng hàng sk 100% không bác??? e thích sk quá mà nghe mọi người nói hàng bây giờ mua không được chuẩn gốc nên e lăn tăn không biết thế nào ah

Mình thì mới chơi nên chưa biết thẩm giọng chào mào các vùng miền bạn ạ. Chỉ thấy thích là nhích thôi. Vả lại bác ấy bảo cam kết chuẩn vùng miền, có bảo hành, cho đổi lại chim trong vòng 3 ngày nếu không thích nên mình cũng chỉ biết tin bác ấy là chính. Thấy bác ấy cung cấp chim cho khá nhiều bạn trên diễn đàn nên mình cũng tin tưởng bác ấy thôi. Không biết có phải SK chuẩn không nhưng ra giọng cũng tương đối bạn ạ. Bộ thì đúng chuẩn chim miền Trung. Nếu bạn lăn tăn thì nhờ 1 người nào quen am hiểu về chào mào cùng đi chọn giúp cho.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

có hàng trăm bài viết trả lời vấn đề này rồi.bạn nên tìm đọc thì hơn.nói nhiều quá đâm loãng.

Mình nghĩ là bắt chào mào ở đây khá OK bạn ạ. Con SK mình mới bắt giờ khá đứng cầu, ít giãy hơn, ra giọng khá tốt, có đảo giọng, ra giọng khá nhanh và đanh, thường được 6 âm. Chiều tối nay treo chim lên cao cho chim ngủ nhưng do cái móc ở đầu sào nó yếu nên bị rơi lồng, cầu cóng, thức ăn nước uông văng tùm lum. Chim hoảng bay loạn xạ. Thế mà một lúc sau móc lên cho nghe giọng chào mào lại phang ngay như chưa hề có chuyện gì xảy ra. Hôm nay bắt thêm 1 con mộc Phú Thọ bẫy đấu 200k mà về vẫn chưa thấy ra giọng, không được như chú SK về ra giọng ngay (Con 200k hôm nay bắt bóng bộ cũng đẹp, lúc bắt cũng đã thấy mở mỏ nhưng chắc ko đầu gấu bằng con kia). Bác thích thì cứ qua chỗ bác choeluanam xem sao, mình nghĩ chim ở đó cũng OK đó. Nếu ko biết chon thì bảo bác chủ tư vấn cho rồi quyết định. Vả còn tùy thuộc vào túi tiền của bạn nữa.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên