Hỏi về CCl múa đuôi

mobichat

Thành Viên
Điểm
16
Mình mới chới chim CCL nên cho mình hỏi xíu là mình thấy ông chú có con CCL vừa hót vừa múa đuôi rất đẹp nhưng con chim mới mới nuôi thi không.
Vậy cho mình hỏi là chim CCl múa được đuôi là từ khi con là chim non nó đã có thói quen đó hay là do mình chăm sóc mà nó tự múa đươc đuôi:-@

Ðề: Hỏi về CCl múa đuôi

do di truyền của mỗi con nhé bạn

ý mình là di truyền từ khi con nhỏ đã múa rồi hay la một thời gian mình chăm sóc nó bộc lộ ra

ý mình là di truyền từ khi con nhỏ đã múa rồi hay la một thời gian mình chăm sóc nó bộc lộ ra

Do di truyền là chính , mà em vẫn cần chăm sóc kỹ để chim đủ sức và độ lửa thì nó mới bung ra hết nết chơi được ...thân...

vậy nếu chim múa được đuôi là lúc còn bổi thì nó đã múa được rồi hả

do bản chất mỗi con , bổi hay ko bổi cũng thế , mà chim phải căng lữa thì mới hót va thể hiện hết tài năng của nó . chim thuần lâu mà ko múa đuôi thì cũng chịu,

Do di truyền là một phần chính, nhưng chế độ chăm sóc và thức ăn cũng là một phần rất quan trọng. Chòe lửa thì con nào ko chơi đuôi nhưng ít, nhiều,hay, dỡ là tùy vào bản năng của từng con và chế độ chăm sóc của chủ nuôi. Phải chăm thật kĩ trong mùa chim thay lông thì chim bạn mới đủ sức lực để chơi tốt trong mùa sau.
Đừng nên so bì vs những e thuộc khác. hãy nhìn lại chế độ chăm sóc của mình mà chú tăm chăm sóc e nó (mồi màng, nắng nước đều và đủ) và hy vọng e nó sẽ xuất sắc trong vài tháng tới. chúc bạn có đc một e chim tốt. Thân

vậy nếu chim múa được đuôi là lúc còn bổi thì nó đã múa được rồi hả

cho mình "múa rìu qua mắt thợ" tí về câu hỏi của bro này. Chim múa đuôi đc đồng ý là do bản năng. Nhưng con chim múa đuôi hay thì phải trải qua 1-2 mùa lồng thì mới có thể bộc lộ đc hết tài năng (vs điều kiện là phải có chế độ ăn uống và chăm sóc hợp lí).
Chứ chim bổi vài tháng lồng ra cội chơi nếu có múa đuôi thì cũng chỉ khoảng 20% thực lực của nó có mà thôi.
Trừ trường hợp những e có tài năng xuất chúng và có đc một chủ nuôi tài ba. Nhưng dù gì đi nữa thì theo mình nghĩ những chú chim tài năng thực sự đều phải có năm lồng từ 1-2 năm. Vài lời xin mạn phép, có gì thiếu sót mong ae bỏ qua. Thân

Mình cũng không có kinh nghiệm nhiều lắm, nhưng cũng xin chia sẽ cùng các anh em, có gì không phải xin bỏ qua.

Mình cũng nuôi nhiều chòe lữa, cũng khá lâu rồi, khoảng năm 1996 mình có 1 con lữa hót... rất liền miệng, rất siêng hót, dáng đẹp, đuôi thì khoảng 19cm thôi, nhưng mà nết chơi theo mình thì quá chán, chỉ đứng 1 chỗ, tỳ đuôi vô cầu hót. Đem đi hội, nó hót từ lúc chưa bung áo lồng đến lúc đem về, ngừng đèn đỏ nó cũng hót... nhưng khổ cái là chưa bao giờ thấy nó đập đuôi...

Bình thường những con hót hét tạm tạm mà không chạy và đập đuôi thì có lẽ mình đa chuyển chủ nhan gọn rồi, nhưng cứ tiếc em này.. nuôi đến mùa thứ 3... thấy cũng chẳng cải thiện lắm.. lúc mới bung áo lồng thì thấy nhảy nhảy, đập vài cái... còn lúc vô hót đầu thì gằn như nó không cử động cái đuôi...

Thế là thấy nản, và cuối cùng tặng lại cho 1 người bạn để nuôi ở nhà hót chơi... quên quên.. thì anh bạn nuôi thêm được 2-3 năm nữa.... tự nhiên nó vừa hót chạy cầu.. vừa chạy cầu.. vừa đập đuôi...
Thế là phải năn nỉ... anh bạn... để lại... và tìm 1 con khác đổi cho anh bạn này...

Thế mới thấy... con chim... không thể nói là ai cũng hiểu được nó đâu... nhiều khi tùy hứng... tùy nết.
Không biết đường mà lần.

Thân.

đó là do lâu năm nó học hỏi được từ các chim khác thui, 1 phần do chăm sóc tốt nên lửa củi ổn nên nó đủ bản lĩnh để học hỏi, yếu lửa là rớt lông rùi. năm 1999 mình có 1 em lửa cứ hễ mưa càng to thì nó hót càng lớn, vừa hót vừa múa đuôi...em này cực kỳ lun.

đó là do lâu năm nó học hỏi được từ các chim khác thui, 1 phần do chăm sóc tốt nên lửa củi ổn nên nó đủ bản lĩnh để học hỏi, yếu lửa là rớt lông rùi. năm 1999 mình có 1 em lửa cứ hễ mưa càng to thì nó hót càng lớn, vừa hót vừa múa đuôi...em này cực kỳ lun.

Phong cách chơi của từng con chim thì chẳng có con nào giống nhau đâu . Mổi con chim mỗi nết và mỗi phong cách riêng . Chim chòe lửa chỉ học giọng của nhau được thôi chứ chả bao giờ học được phong cách chơi . Những con mà mình nuôi 1 hay 2 năm mà kg thấy nó đánh đuôi chạy cầu gì hết , nhưng khi chuyển cho người khác mà nó đánh đuôi chạy cầu thì điều đó có nghĩa là ( Mình nuôi chim quá kém , kg nhìn ra được và chưa từng chăm được nó lên tới đỉnh lửa )
PHONG CÁCH CHƠI của mỗi con chim là do DI TRUYỀN , chả con nào giống con nào hết . PHONG CÁCH CHƠI của chim chả bao giờ nó học được . Nuôi chim thì phải kiên nhẫn quan sát và tìm tòi học hỏi cách chăm sóc đúng cách để cho con chim thể hiện hết khả năng vốn có của nó và rèn dũa nó theo ý mình muốn nữa ....thân....

Phong cách chơi của từng con chim thì chẳng có con nào giống nhau đâu . Mổi con chim mỗi nết và mỗi phong cách riêng . Chim chòe lửa chỉ học giọng của nhau được thôi chứ chả bao giờ học được phong cách chơi . Những con mà mình nuôi 1 hay 2 năm mà kg thấy nó đánh đuôi chạy cầu gì hết , nhưng khi chuyển cho người khác mà nó đánh đuôi chạy cầu thì điều đó có nghĩa là ( Mình nuôi chim quá kém , kg nhìn ra được và chưa từng chăm được nó lên tới đỉnh lửa )
PHONG CÁCH CHƠI của mỗi con chim là do DI TRUYỀN , chả con nào giống con nào hết . PHONG CÁCH CHƠI của chim chả bao giờ nó học được . Nuôi chim thì phải kiên nhẫn quan sát và tìm tòi học hỏi cách chăm sóc đúng cách để cho con chim thể hiện hết khả năng vốn có của nó và rèn dũa nó theo ý mình muốn nữa ....thân....

nuoi chim hót thật là khó anh ah,như em có chú chim chỉ cho ăn toàn đồ mát(trứng kiến,cào cào,dế)hoàn toàn không cho ăn sâu nhưng khi dợt chim vẫn có tật bu chup dù treo lồng ở xa với chim khác(mùa đầu chim bu chụp tạm chấp nhận vậy sang mùa 2 chăm đúng bài bản chim có bỏ đươc tật bu chup không),
khi mở tiếng chèo lửa khi chim nghe hót rất sung nhưng chỉ đứng một chổ hót chứ không đánh đuôi. vậy chim(căng lửa) hót+đánh đuôi khi hót có nhìn thấy chim khác hoặc được chăm đạt đỉnh lửa vẫn hót+ đánh đuôi như thường dù không thấy chim khác dù chỉ nghe tiếng

nuoi chim hót thật là khó anh ah,như em có chú chim chỉ cho ăn toàn đồ mát(trứng kiến,cào cào,dế)hoàn toàn không cho ăn sâu nhưng khi dợt chim vẫn có tật bu chup dù treo lồng ở xa với chim khác(mùa đầu chim bu chụp tạm chấp nhận vậy sang mùa 2 chăm đúng bài bản chim có bỏ đươc tật bu chup không),
khi mở tiếng chèo lửa khi chim nghe hót rất sung nhưng chỉ đứng một chổ hót chứ không đánh đuôi. vậy chim(căng lửa) hót+đánh đuôi khi hót có nhìn thấy chim khác hoặc được chăm đạt đỉnh lửa vẫn hót+ đánh đuôi như thường dù không thấy chim khác dù chỉ nghe tiếng

Em kiểm tra lại thành phần của cám của mình đi (là cám mát hay là cám kích vậy ?) .
Em nhớ lại và xem coi những lần chim dợt mà bị bu chụp là thời điểm nào (chim vào đỉnh lửa chưa ? ) Và khoảng cách treo lồng là bao nhiêu (em có từ từ treo từ xa lại gần kg ? )?
Trước tiên là 2 nguyên nhân đó ... em nói cho anh biết thì anh mới có hướng dẫn cụ thể được ...thân....

Em kiểm tra lại thành phần của cám của mình đi (là cám mát hay là cám kích vậy ?) .
Em nhớ lại và xem coi những lần chim dợt mà bị bu chụp là thời điểm nào (chim vào đỉnh lửa chưa ? ) Và khoảng cách treo lồng là bao nhiêu (em có từ từ treo từ xa lại gần kg ? )?
Trước tiên là 2 nguyên nhân đó ... em nói cho anh biết thì anh mới có hướng dẫn cụ thể được ...thân....

cám kích anh ah(đậu phộng,gạo lức,tôm khô,trứng rang hơi già lửa)mà em nghĩ chim ít ăn cám vì em cung cấp mồi tươi rất nhiều(không cho ăn sâu)
em đi dợt chim khi chim đã hót sổng nhiều,lông bó sát thân(em nghĩ chắc đã căng lửa),có điều đi dợt thì không làm đúng bài bản,vào cội là treo lên luôn
hiện tại thì ít đi dợt rồi,cám thì trộn thêm cám mát rồi(đậu phộng+trứng gà rang sơ).mồi tươi vẫn vậy(trứng kiến thì ít lại vì mua xa wa làm biếng)

cám kích anh ah(đậu phộng,gạo lức,tôm khô,trứng rang hơi già lửa)mà em nghĩ chim ít ăn cám vì em cung cấp mồi tươi rất nhiều(không cho ăn sâu)
em đi dợt chim khi chim đã hót sổng nhiều,lông bó sát thân(em nghĩ chắc đã căng lửa),có điều đi dợt thì không làm đúng bài bản,vào cội là treo lên luôn
hiện tại thì ít đi dợt rồi,cám thì trộn thêm cám mát rồi(đậu phộng+trứng gà rang sơ).mồi tươi vẫn vậy(trứng kiến thì ít lại vì mua xa wa làm biếng)

Từ từ chuyển hẳn qua cám mát luôn đi em , chim chậm lên lửa nhưng khi lên sẽ chơi bền và ổn định hơn . Chim hót sổng nhiều thì chưa chắc là căng lửa đâu em (chim căng thì mép chim đen thui và mắt thì gom lại nhìn hơi méo đó ) . Em ẩu quá , chim mình còn non mùa mà em dám treo gần những con già dạng khác (ngoại trừ những con có tài năng thiên bẩm rùi thì kg sợ ) , em nên nhớ treo chổ xa bầy chim dữ đi rồi từ từ nhích lại gần . Nuôi chi thì dục tốc bất đạt đó . Em treo như thế nhiều lần nữa thì chim sẽ bị hư nết luôn
Chim thì mình vẫn phải câng bằng lượng cám và mồi tươi chứ , như vậy mới tốt được
... Nhớ nha ...thân...

Dạ, cảm ơn anh đã nhắc nhỡ em sẽ cố chăm lại

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên