hỏi về hành vi và cách thuần con vẹt ngực hồng của e

No.25

Thành Viên
Điểm
6
E vừa tậu 1 em ngực hồng độ khoảng 3 tháng tuổi, khi về nuôi nhốt lồng thì thấy em ấy ko có sự hợp tác, thò tay vào vuốt ve hoặc bắt ra thì toàn chạy và dùng chân (mỏ) bám vào thành chuồng nên rất khó khăn khi bắt ra chơi.

Vì thế e cho nó đứng cầu và xích chân đc khoảng 1 tuần nay, nhưng bây h vuốt ve nó cũng có cảm giác né né mình, ko chịu đứng yên cho vuốt, bắt nó ra tay, thì nó bò tới bò lui và tim cách nhảy ra khỏi tay cũng ko thể đứng yên đc .

Vậy cho e hỏi mọi người ở đây là bây h nên thuần cho nó đứng yên và vuốt ve nó ko phản đối nữa làm như thế nào ? , mặc dù nó ko cắn và đút ăn bằng tay nó vẫn ăn bình thường , nhưng vấn đề ở đây và khi vuốt ve và bắt nó đứng trên tay thì nó toàn né và tim cách trốn , nếu nó cứ như vậy thì ko biết sao mà dạy nó làm trò đc :(

Ðề: hỏi về hành vi và cách thuần con vẹt ngực hồng của e

Kiên nhẫn thôi bạn, tốt nhất là nuôi lồng và rèn cho nó leo lên tay. Ngày nào cũng chơi vs vuốt ve nó thì từ từ nó quấn chủ thôi.

E vừa tậu 1 em ngực hồng độ khoảng 3 tháng tuổi, khi về nuôi nhốt lồng thì thấy em ấy ko có sự hợp tác, thò tay vào vuốt ve hoặc bắt ra thì toàn chạy và dùng chân (mỏ) bám vào thành chuồng nên rất khó khăn khi bắt ra chơi.

Vì thế e cho nó đứng cầu và xích chân đc khoảng 1 tuần nay, nhưng bây h vuốt ve nó cũng có cảm giác né né mình, ko chịu đứng yên cho vuốt, bắt nó ra tay, thì nó bò tới bò lui và tim cách nhảy ra khỏi tay cũng ko thể đứng yên đc .

Vậy cho e hỏi mọi người ở đây là bây h nên thuần cho nó đứng yên và vuốt ve nó ko phản đối nữa làm như thế nào ? , mặc dù nó ko cắn và đút ăn bằng tay nó vẫn ăn bình thường , nhưng vấn đề ở đây và khi vuốt ve và bắt nó đứng trên tay thì nó toàn né và tim cách trốn , nếu nó cứ như vậy thì ko biết sao mà dạy nó làm trò đc :(
Điều này củng dễ hiểu thôi mà nó mới về nhà mới môi trường hoàn toàn khác không nhốt chung với bầy đàn bị bạn bắt đem về nuôi thì nó phải như vậy rồi .Nuôi vẹt phải có sự kiên nhẫn nhất là không phải vẹt non .
Khuyên bạn đừng nên xích nó nên cắt cánh hay bỏ chuồng là tốt nhất nếu muốn sờ và vuốt ve nó

người mà bán vẹt cho e thì nói là nên xích nó để khi vuốt ve nó ko chạy đc thì riết nó sẽ wen, đút bằng tay thì nó vẫn ăn bình thường, mà khi vuốt nó hay cố tình bắt ra ngoài thì nó sợ và tìm cách nhảy, còn trước đó bỏ vào lồng thì cho ăn bằng tay thì vẫn ăn, nhưng chạm vào nó là nó né liền hoặc bỏ chạy liền

bạn nên nuôi lồng nha! nuôi cầu vẹt sẽ bị stress ko tốt. bạn mua vẹt 3 tháng tuổi thì tất nhiên nó sẽ ko wen bạn dc liền. nuôi lồng xong làm cho nó cái cầu = gỗ đễ trên nóc lồng hoạc chổ cao để nó khỏi bay( vì chim nó thích đứng những chổ cao ). chơi với nó thường xuyên nhá chứ bỏ bê thì tỉ lệ ko thuần dc là rất cao, chúc bạn thành công

Bạn lưu ý không lấy bắt bắt em nó ra ngoài kiểu cưỡng bức nha, dần dần em nó sợ bạn luôn đó, bạn phải tập cho em nó đứng trên ngón tay rồi từ từ đưa em nó ra ngoài. Và khi đưa ra ngoài thì không di chuyển tay quá nhanh sẽ làm vẹt sợ, chỉ di chuyển chậm chậm để em nó nhìn môi trường xung quanh. Muốn vuốt ve thì để em nó đói rồi khi đút thức ăn thì tranh thủ, hehe.

người mà bán vẹt cho e thì nói là nên xích nó để khi vuốt ve nó ko chạy đc thì riết nó sẽ wen, đút bằng tay thì nó vẫn ăn bình thường, mà khi vuốt nó hay cố tình bắt ra ngoài thì nó sợ và tìm cách nhảy, còn trước đó bỏ vào lồng thì cho ăn bằng tay thì vẫn ăn, nhưng chạm vào nó là nó né liền hoặc bỏ chạy liền

Em tin người bán Vẹt hay tin người nuôi vẹt heheehe
Dưới chữ kí mình có bài viết Tổng hợp, vào đó xem các bài thuần và Train vẹt, kiên nhẫn sẽ được pé Vẹt ngoan ngay thôi

em ngực hồng nhà mình cũng thế, cứ thấy người là đòi ra ngoài, mém bay mất 2 lần rồi, cứ leo trèo lung tung trong chuồng, luôn miệng kêu kéc kéc, có cách nào cho đứng im không vậy? mua khi bé 2 tháng và nuôi cũng được 1 tháng rồi

Của mình ko phải là trèo tùm lum đòi ra ngoài mà khi để tay vào thì nó chạy trốn :)) Mình đang sử dụng cách xài target stick của nước ngoài nó dạy, tập đc 1-2 ngày nay thấy có khả quan hơn 1 chút, ráng kiên nhẫn thôi

Đây là hình mới rước em nó về ngày 18/4, lúc này thì nó tầm bao nhiêu tháng tuổi nhỉ ???

Của mình ko phải là trèo tùm lum đòi ra ngoài mà khi để tay vào thì nó chạy trốn :)) Mình đang sử dụng cách xài target stick của nước ngoài nó dạy, tập đc 1-2 ngày nay thấy có khả quan hơn 1 chút, ráng kiên nhẫn thôi

Đây là hình mới rước em nó về ngày 18/4, lúc này thì nó tầm bao nhiêu tháng tuổi nhỉ ???

khoảng 2 tháng bác á, chim mới tắm sao mà lông ko gọn thế bác

Tiện thể xin phép bác chủ top:D
Các bác cho em hỏi em này đc khoảng bn tháng rồi, liệu còn thuần và dạy nó nói đc ko, em mới mua chiều nay( hồi chiều đi tìm vẹt non mà ko có đành lấy em này đỡ mất công đi)

Tiện thể xin phép bác chủ top:D
Các bác cho em hỏi em này đc khoảng bn tháng rồi, liệu còn thuần và dạy nó nói đc ko, em mới mua chiều nay( hồi chiều đi tìm vẹt non mà ko có đành lấy em này đỡ mất công đi)

bé này tầm 1,5 năm rùi dạy nói thì hên xui, thuần cũng hên xui tùy vào người huấn luyện

bé này tầm 1,5 năm rùi dạy nói thì hên xui, thuần cũng hên xui tùy vào người huấn luyện
éc, lấu vậy hả bác, thế mà thằng bán kêu đc 6 tháng:(

Bé này thay lông, mỏ đổi màu xong xuôi rồi. Thể loại này khó chơi đây!

Bé này phải từ 3 năm tuổi trở lên, các bé 1,5 năm mỏ giờ vẫn đen một nửa và lông chưa trổ hết. Bạn mang ra trả đi, mua con non ấy, xem các topic khác cho biết vẹt non nhìn thế nào.

khoảng 2 tháng bác á, chim mới tắm sao mà lông ko gọn thế bác

Chẳng có tắm rửa gì hết đó, vừa đem nó về từ lồng nuôi tập thể, nhìn nó hơi dơ và xơ xác, mình chăm nó đc 1 tuần rồi đem nó ra tắm xong nhìn lông nó mượt mà và sáng hơn nhiều, xong rùi xích chân đc 1 tuần rồi nhìn thấy em nó chưa thuần như topic, tham khảo nhìu diễn đàn mình quyết định bỏ xích, nhốt lại trong lồng, cho ăn uống thúc từ từ kết hợp với thuần lại nó, h em nó cũng đỡ hơn nhiều rồi

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên