[Khẩn cấp] Tin buồn: yểng bị chấn thương sọ não

thanhdkh

Thành Viên
Điểm
16
Địa chỉ
Tuyệt Tình Cốc
Vào hồi 16h chiều ngày hôm qua tức 7/7/2012, mình thả em yểng còn non mới hơn 2 tuần tuổi đang giai đoạn tập bay ra khỏi lồng. Trong phòng đóng kín cửa, do bay quá hăng nên chẳng may em ấy đã bay quá cao, và ... lao đầu vào tường, sau đó rơi tự do từ độ cao hơn 2m xuống nền nhà. Sau hai cú va chạm đó, em ấy không ra đi ngay, nhưng choáng váng vô cùng, không đứng vững nữa.
Mình lo lắng và đau xót quá.
Số mình từ bé cảm thấy rất đen, làm việc gì cũng vậy, giờ đến em yểng đầu tay cũng thế. Mới đó em ấy còn khỏe mạnh, ăn nhiều ị nhiều, kêu nhiều, rỉa lông rỉa cánh suốt ngày, ai cũng bảo yểng đực đẹp quá mà giờ thì đứng không vững nữa, em ấy ăn ít hẳn đi, không rỉa lông rỉa cánh nữa, vẫn đứng cầu được nhưng mình có cảm giác đứng không vững nữa. Mình cả đêm không ngủ chỉ sợ em ấy ra đi ngay trong đêm bỏ lại mình. Hy vọng sau một đêm nghỉ ngơi để qua cơn hoảng loạn, em ấy sẽ bình tình hơn và có thể vượt qua. Nhưng sáng nay thấy tình trạng em ấy không có chút khả quan nào, vẫn vậy.
Thôi rồi nếu em ấy có mệnh hệ nào thì mình xin tạm biệt tất cả các bạn bè chimcanh.vn. Thân chào anh Hưng tienhung430, chú Thiện thienbk89 và ku em sonvan_tn. Chúc các em yểng của mọi người hay ăn chóng lớn, mọi người lưu ý đừng thả yểng ra như em. Có gì thì hẹn mọi người vào mùa yểng năm sau nhé, năm sau nhất định mình sẽ làm lại. Anh Hưng sau này em yểng của anh lớn cứ cho vui vẻ với em của Thiện đi, em yểng của em không còn khả năng nữa rồi, hic +_+
Còn nước còn tát, mong các bác ai có kinh nghiệm thì tư vấn cho em cách cứu chú yểng đen đủi đang trong cơn nguy khốn. Em xin chân thành cám ơn ạ. Trân trọng!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: [Khẩn cấp] Tin buồn: yểng bị chấn thương sọ não

Còn ăn là được rrồi ,từ từ sẻ hồi phục thôi.bạn của mình củng thế mới tậu 1e cho an thế nào mà em í bay ra ngoài đường đâm vào xe honda đang chạy,củng may là kg cán qua người dưởng lại cả tuần hôm nay thấy khỏe trở lại rồi.mong là em của bác cung thế

nếu nó yếu quá không ăn được...a bắt ra đút cho nó ăn...hi vọng sẽ khỏe ^^

H.wa T7 7/7 là ngày xui màk, bác hông có lỗi gì đâu, việc gì tới thì nó tới àh, bác ráng chăm sóc e nóa!
P/s: bác đem e nóa zô bịnh viện cho ngta chụp x-wag với "xity" xem có đúng thật chấn thương sọ não hay hông?! Nếu còn đi đứng được chắk e nó mới bị dập phổi, thủng màng tim, loét dạ dày, gãy xương cổ, bể bụng đái và rụng cơ quan sinh dục h0y chứk hông đáng lo quá đâu nha bác.

Chi buồn cùng bác. hjx e nó bị đâm vào tường mạnh lắm hả bác. tiếc quá/ e nghĩ nó sẽ mau khỏe lại thôi. bác tẩm bổ cho e nó ác vào nhé. nhưng đừng nhiều quá. k lại bị bệnh đường ruột.

Xin chia buồn với bác. Bác cố gắng bồi dưỡng dành nhiều tg cho e nó, đừng dịch chuyển lồng nhiều. Chúc chú yểng của bác sớm bình phục

hồi chú yểng của em tập bay cũng thế bay hăng lắm toàn rơi thôi vì nó ko biết cách đậu với cả do phòng chật quá. Nếu muốn cho nó tập bay anh nên mang ra chỗ rộng rãi , ngoài trời càng tốt , nhất là ko được có cây cối vì nếu có cây cối nó bay đậu trên đó khó bắt về lắm . Nhưng bây h thì cũng đã muộn rồi , theo ý em thế này:
Quan trọng nhất là cái đầu nó có sao không thôi , anh nhớ xem nó đập đầu có mạnh không .
-> Anh kiểm tra đầu nó có sưng không nếu sưng anh lấy khăn mặt ấm đung chung với lá ngải và nghệ tươi trườm cho nó sẽ giảm sưng ngay.
->Nếu không xưng gì cả thì khả năng đầu nó va chạm không mạnh , nó ăn ít bỏ ăn chỉ là do đau chân thôi , vì khi rơi chân tiếp đất nên sẽ rất đau , anh xem khi đứng nó có co chân lên không , nếu cả 2 chân đều đứng bình thường thì chân chỉ đau chứ không gẫy , trong trường hợp này anh cứ để yên cũng được , cho nó ăn thêm lươn hay thạch sùng nó sẽ khỏi nhanh hơn.
-> Trường hợp cuối là xấu nhất, nó va đầu vào tường và bị tụ máu trong , cái này rất nguy hiểm , anh xem nó còn tinh nhanh nữa không , ánh mắt có còn nhanh nữa không , nếu cứ lờ đờ thì khả năng bị tụ máu trong , trường hợp này em chịu cái này phải nhờ bác sĩ thú ý mổ mới xong .

Anh quay clip chụp ảnh post cả lên đây cho anh xem chẩn đoán góp ý anh nhé !!!!

Vào hồi 16h chiều ngày hôm qua tức 7/7/2012, mình thả em yểng còn non mới hơn 2 tuần tuổi đang giai đoạn tập bay ra khỏi lồng. Trong phòng đóng kín cửa, do bay quá hăng nên chẳng may em ấy đã bay quá cao, và ... lao đầu vào tường, sau đó rơi tự do từ độ cao hơn 2m xuống nền nhà. Sau hai cú va chạm đó, em ấy không ra đi ngay, nhưng choáng váng vô cùng, không đứng vững nữa.
Mình lo lắng và đau xót quá.
Số mình từ bé cảm thấy rất đen, làm việc gì cũng vậy, giờ đến em yểng đầu tay cũng thế. Mới đó em ấy còn khỏe mạnh, ăn nhiều ị nhiều, kêu nhiều, rỉa lông rỉa cánh suốt ngày, ai cũng bảo yểng đực đẹp quá mà giờ thì đứng không vững nữa, em ấy ăn ít hẳn đi, không rỉa lông rỉa cánh nữa, vẫn đứng cầu được nhưng mình có cảm giác đứng không vững nữa. Mình cả đêm không ngủ chỉ sợ em ấy ra đi ngay trong đêm bỏ lại mình. Hy vọng sau một đêm nghỉ ngơi để qua cơn hoảng loạn, em ấy sẽ bình tình hơn và có thể vượt qua. Nhưng sáng nay thấy tình trạng em ấy không có chút khả quan nào, vẫn vậy.
Thôi rồi nếu em ấy có mệnh hệ nào thì mình xin tạm biệt tất cả các bạn bè chimcanh.vn. Thân chào anh Hưng tienhung430, chú Thiện thienbk89 và ku em sonvan_tn. Chúc các em yểng của mọi người hay ăn chóng lớn, mọi người lưu ý đừng thả yểng ra như em. Có gì thì hẹn mọi người vào mùa yểng năm sau nhé, năm sau nhất định mình sẽ làm lại. Anh Hưng sau này em yểng của anh lớn cứ cho vui vẻ với em của Thiện đi, em yểng của em không còn khả năng nữa rồi, hic +_+
Còn nước còn tát, mong các bác ai có kinh nghiệm thì tư vấn cho em cách cứu chú yểng đen đủi đang trong cơn nguy khốn. Em xin chân thành cám ơn ạ. Trân trọng!
Xin chia buồn với e, nếu hết hôm này e nó vẫn ăn uống được thì khả năng không sao đâu.
Trước anh có một e chào mào nuôi được tầm 2 tháng... Hôm đó treo lồng lên cây trước cửa nhà trời giông bão không kịp cất đi thế là lồng lẫn chim rơi tự do rồi lăn dưới đất tầm 10m. E ấy tình trạng không khác gì e yểng của e, đã biết tự ăn rồi mà a phải bón mất 1 tuần đấy, sau nó hồi phục dần nhưng không được nhanh nhẹn như ban đầu, nữa năm sau e nó mới gần trở lại như bình thường được, nhưng sau này lúc đi ngủ e nó không dám đứng cầu ngủ toàn nằm đáy lồng thôi chắc vẫn sợ :(.
E yểng của e bây giờ để nơi yên tĩnh, kín gió cho ăn những thức ăn ngon bổ... nhưng đừng nhiều quá, e xem e nó có bị thương bên ngoài chỗ nào không thì bôi ít dầu gió,
e chụp hình hoặc làm clip lên cho a e xem đi xem thế nào.
a đang ở Việt trì nhưng tình hình này thì đề dịp khác a e gặp nhau nhé! :(
Chúc e yểng của e mau bình phục...

Cám ơn mọi người nhiều. Hôm nay bận cả ngày nên không online được và phải nhờ người chăm sóc em yểng. Yểng của em đã khá hơn rồi mọi người ạ. Nó không sưng tấy, vẫn đứng cầu bằng 2 chân bình thường (tuy không vững lắm), mắt vẫn còn tinh nhanh, vẫn đòi ăn và vẫn ăn uống được. Chỉ có điều em để ý thấy nó ít kêu hơn trước, khi duỗi chân duỗi cánh thẳng ra cho đỡ mỏi ấy, cái chân của nó không duỗi thằng như trước được nữa, có lẽ vẫn còn đau. Không rỉa lông rỉa cánh nữa, khi muốn ngoái đầu lại để rỉa lông trên lưng thì rất khó khăn, có lẽ nó vẫn còn đau lắm. Có lẽ chỉ là chấn thương phần mềm thôi, trong cái rủi vẫn có cái may mọi người ạ.
Giờ mọi người tư vấn giúp em cách chăm sóc cũng như tẩm bổ cho em nó để mau hồi phục như trước với, em cám ơn nhiều ạ

Cám ơn mọi người nhiều. Hôm nay bận cả ngày nên không online được và phải nhờ người chăm sóc em yểng. Yểng của em đã khá hơn rồi mọi người ạ. Nó không sưng tấy, vẫn đứng cầu bằng 2 chân bình thường (tuy không vững lắm), mắt vẫn còn tinh nhanh, vẫn đòi ăn và vẫn ăn uống được. Chỉ có điều em để ý thấy nó ít kêu hơn trước, khi duỗi chân duỗi cánh thẳng ra cho đỡ mỏi ấy, cái chân của nó không duỗi thằng như trước được nữa, có lẽ vẫn còn đau. Không rỉa lông rỉa cánh nữa, khi muốn ngoái đầu lại để rỉa lông trên lưng thì rất khó khăn, có lẽ nó vẫn còn đau lắm. Có lẽ chỉ là chấn thương phần mềm thôi, trong cái rủi vẫn có cái may mọi người ạ.
Giờ mọi người tư vấn giúp em cách chăm sóc cũng như tẩm bổ cho em nó để mau hồi phục như trước với, em cám ơn nhiều ạ

Tinh hinh e no sao roi e, Bat than lan cho an di e. Hom no gap 2 e ngai qua hihi. Sr dung dt onl ko viet tieng viet dc

Hơ hơ vui quá, chim của em lại ngon rồi các anh ạ. Hôm nay đã bình phục hoàn toàn, nhanh nhẹn, khỏe mạnh, như chưa hề có cuộc chia ly, he he. Thật là may mắn, nhưng có lẽ cũng một phần bởi em lo lắng quá nên cứ rối hết cả lên.
Xin phép close topic tại đây. Xin trân trọng cám ơn các anh chị em rất nhiều ạ. Trân trọng!
Sáng nay em nó phơi nắng nè các bác:

@a Hưng: có gì mà ngại anh, em mới ngại ấy chứ. Em đã bồi dưỡng cho em nó cá chuối luộc, châu chấu. Giờ lại ngon rồi, phục hồi rất nhanh, như là chưa bị gì ấy. Em cám ơn anh,hi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chúc mừng anh !!<:p<:p<:p Thế là khoản abc... thế nào rơi từ cao thế....:D

chắc em nó chỉ bị choáng do va chạm mạnh tí thôi, tỉnh rồi là yên tâm. Tại bác muốn nghiên cứu sự hồi phục sau chấn thương của chim yểng khi va chạm trong đường bay thẳng của chim non với vật cản trần nhà cao 2m . hehe vậy là đã hoàn thành nghiên cứu rồi còn gì. he he

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên