Khẩn trương giúp em với các bác ơi !!!

vanlinh

Thành Viên
Điểm
16
Vì lí do công việc nên em phải xa nhà 2 ngày. Trước khi đi, em đã chuẩn bị thức ăn, thức uống đầy đủ và đem mấy chú cu vào nhà để đề phòng chim tặc. Tối hôm qua về tới nhà, nhìn thấy em mồi đất có những biểu hiện khác thường: đứng xù lông, quẹt tay vào lồng không thấy nó nhảy bổ ra cắn như thường lệ. Sáng nay em mang nó ra treo ngoài hiên, thấy nó cứ đứng xù lông, bỏ kê - vừng vào cũng không thấy ăn và cũng chẳng gáy gù gì cả. Em quan sát phân thấy vẫn bình thường. Chỉ thấy có vẻ nó uống nhiều nước hơn thường lệ thì phải.

Không biết nó đang bị bệnh gì nữa ? Em lo quá các bác ạ! Các bác làm ơn nhanh chóng giúp em cách chữa trị ! Em cảm ơn các bác nhiều !

Ðề: Khẩn trương giúp em với các bác ơi !!!

-Chim đang yếu và bắt đầu có biểu hiện lâm sàng của bệnh đi ngoài " Uống nhiều nước " Mùa này ở ngoài Bắc chim nếu không cẩn thận bị gió lạnh ban đêm thường hay như vậy lắm. Vậy tốt nhất và đơn giản nhất bác lấy 1 nhánh tỏi nhỏ giã giập chắt nước đổ vào mồm cho chịm uống còn lại bã thì nhét cho nó ăn. Tiện thể bắt chim ra thì kiểm tra luôn mồm chim xem có hạt đậu nào không cho nó chắc ăn. Còn theo tôi chim của bạn đang bị mất nước chuẩn bị đi ngoài rồi vậy bạn nên chữa luôn đi ngoài cho nó đi.
Uống thuốc tây, hay dùng lá MUI , ớt thóc thì do bạn lựa chon và đơn giản nhất là pha trà tầu cho chim uống thay nước là đơn giản nhất.

-Chim đang yếu và bắt đầu có biểu hiện lâm sàng của bệnh đi ngoài " Uống nhiều nước " Mùa này ở ngoài Bắc chim nếu không cẩn thận bị gió lạnh ban đêm thường hay như vậy lắm. Vậy tốt nhất và đơn giản nhất bác lấy 1 nhánh tỏi nhỏ giã giập chắt nước đổ vào mồm cho chịm uống còn lại bã thì nhét cho nó ăn. Tiện thể bắt chim ra thì kiểm tra luôn mồm chim xem có hạt đậu nào không cho nó chắc ăn. Còn theo tôi chim của bạn đang bị mất nước chuẩn bị đi ngoài rồi vậy bạn nên chữa luôn đi ngoài cho nó đi.
Uống thuốc tây, hay dùng lá MUI , ớt thóc thì do bạn lựa chon và đơn giản nhất là pha trà tầu cho chim uống thay nước là đơn giản nhất.

Em cảm ơn bác Hà, em sẽ làm theo hướng dẫn của bác ! Bác làm ơn cho em hỏi là có cách nào bắt để cho chim đỡ hoảng sợ không bác ? Từ sáng tới giờ nó không ăn miếng nào cả bác ạ, không biết nó có bị làm sao không chứ em lo lắm

Nhận được sự chỉ giáo của các bác, đặc biệt là bác Mạnh Hà, em đã giã nhỏ một tép tỏi, hòa với một chút nước sôi để nguội và cho cu uống. Khoảng 2 giờ sau em cho nó một ít gạo thì thấy nó đã mổ ăn. Chiều nay về thấy em nó tỉnh táo hơn và đã gáy vài tiếng khi nghe mồi cây gáy. Vấn đề là quan sát xuống đáy lồng thì thấy nó đi phân lỏng, chắc chắn nó bị đi ngoài rồi! Theo các bác, bước tiếp theo em phải làm gì ? Rất mong nhận được hồi âm của các bác ! Em cảm ơn nhiều !

Nhận được sự chỉ giáo của các bác, đặc biệt là bác Mạnh Hà, em đã giã nhỏ một tép tỏi, hòa với một chút nước sôi để nguội và cho cu uống. Khoảng 2 giờ sau em cho nó một ít gạo thì thấy nó đã mổ ăn. Chiều nay về thấy em nó tỉnh táo hơn và đã gáy vài tiếng khi nghe mồi cây gáy. Vấn đề là quan sát xuống đáy lồng thì thấy nó đi phân lỏng, chắc chắn nó bị đi ngoài rồi! Theo các bác, bước tiếp theo em phải làm gì ? Rất mong nhận được hồi âm của các bác ! Em cảm ơn nhiều !
-Tiếp theo là bác giã 1 tép tỏi nữa cho nó ăn tiếp như cách đã hướng dẫn ở trên. Chim của bạn đã bị đi ngoài và chạy hậu vào trong vậy cần trị dứt điểm kết hợp cho chim bòi dưỡng thể lực tránh suy quá hi sinh.
-Đơn giản nhất để trị đi ngoài là pha 1 ấm trà tàu đặc để nguội đổ vào cóng cho chim tự uống. sáng đổ buổi chưa thay cóng mới chiều lại thay cóng mới tránh nước chè bị thiu. Cho chim uống 2 ngày nếu thấy phân trở lại bình thường thì ngừng uống nước chè chuyển về uống nước lọc như trước. Ngày hôm sau lấy quả ớt thóc bẻ đôi nhét cho chim ăn sáng 1 quả chiều 1 quả trong 2 ngày.
-Lưu ý bạn quan sát mắt và 2 bên bả vai xem có đấu hiệu của đau mắt không nhé nếu có thì tiếp tục chữa đau mắt. Khi chim đã khỏi hẳn thì nên thả chim vào lồng rộng cho chim tập thể lực + phơi nắng, hạ thổ 2 ngày 1 lần trong 1 tháng. Ngừng mang đi tập mồi hay đi gác cho tới khi chim thực sự ngon lành hẳn nếu bạn không muốn chim bạn bị " Bể " Vỡ mồi.
-Càn tư vấn gì thêm trong những trường hợp khẩn cấp bạn có thể alo trực tiếp cho tôi qua số đt : 0936.682.365 đừng tiếc tiền gọi điện nếu bạn thực sự yêu quý chú chim của mình.
-Chúc chú chim của bạn nhanh khỏe.

Vâng, em cảm ơn bác Hà rất nhiều! Em sẽ làm theo những gì bác chỉ bảo! Hihi...tiếc gì mấy nghìn bạc gọi điện bác ơi, chả là em thấy nó khả quan hơn nên chưa gọi cho bác thôi

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên