Làm thế nào thuần khuyên bẫy ăn cám

leolanhlung113

Thành Viên
Điểm
6
Tình hình là em mới được ông anh cho con khuyên ổng mới bẫy được nhưng em mới chơi khuyên lần đầu nên không biết làm thế nào cho nó ăn cám nên mong các bác đi trước mách nước cho em.:)

Ðề: Làm thế nào thuần khuyên bẫy ăn cám

Khuyên ngoài tự nhiên thường ăn 1 số loại quả chin (Hồng xiêm, Chuối, Ổi, Cam...) và mật hoa. Mấy ngày đầu bạn cho chu Khuyên ăn các loại quả chín như trên, có thể cho Khuyên uống thêm mật ong pha loãng. Sau đó bạn trộn quả chín với cám Ba vì nghiền nhỏ để nhử chim ăn cám, vẫn phải có 1 miếng quả chín nhỏ không trộn cám để phòng chim không ăn cám trộn thì không bị đói. Có thể thêm mồi tươi (sâu, cào cào, châu chấu nhỏ) để tăng cường đạm cho chim.
Hằng ngày phải vệ sinh lồng cho sạch tránh nhiễm khuẩn thức ăn làm chim bị đi ỉa vì giai đoạn này chim ăn và ỉa nhiều. Dùng áo lồng che bớt lồng để chim không bị hoảng sợ bạn nhé.
Trên đây là cách vào cám khuyên của mình, thường thì khoảng 1 tuần là chim ăn cám nhưng vẫn phải kèm quả chín + mồi tươi để đảm bảo sức khỏe cho chim. Chúc bạn thành công!

Thân!

cho ăn chuối rắc cám lên để khuyên tập ăn cám,khoang 1 tuần la ok,nhung thức ăn chỉ ăn trong ngày tối bỏ ra,hôm sau thay thức ăn khác

cám ơn các pro chim của em bắt đầu ăn rồi^^

em cho cà chua rồi rắc ít cám lên thấy chú nó ăn hết rồi có vẻ lần này em thành công rồi

Các bác ơi em thấy mấy cách này có vẻ không hiệu quả lắm hôm vừa rồi em làm theo các bác và sống được 2 ngày nhưng đến ngày thứ 3 nó cắn lưỡi nó chết rồi. Các pro nào có cách nào hiệu quả nhất xin chỉ giáo cho em với vì mới chết 1 con tiếc quá:(

Sau 1 tuần thử nghiệm nay mình xin góp ý kiến để các bạn chơi sau có kinh nghiệm vào cám cho khuyên mới bẫy.
- Trộn cám với nước pha đặc rồi quết lên mặt quả mà các bạn cho ăn,
- Đậy khăn lại.
- Làm đi làm lại như vậy khoảng 1 tuần là ok.
Chú ý: Các bạn nên pha cám với nước vì nếu bạn rắc cám khô lên mặt hoa quả thì khi chim ăn sẽ làm rơi cám nên ta trộn như vậy thì chim ăn sẽ bắt buộc phải ăn cả cám cả hoa quả.
Chúc các bạn thành công.:D

mới đc cho mấy con khuyên em đang vào cám cũng bắt đầu ăn cám rồi nhưng sao em thấy chúng nó treo người cứ như dơi ý...haiz

Theo kinh nghiệm ít ỏi của mình thì chim mới bẫy về thì nên nhốt riêng ra với 1 con đang thuần, đừng cho chung vào 1 lồng lớn với những con đã thuần làm vậy tỷ lệ sống sẽ cao hơn. Còn đã thuần chim bổi thì phải chấp nhận rủi ro thôi bạn ah. Mình bẩy được 15 con mà chết mất 3 con, 1 con phải thả cì cảm thấy không ổn. Giờ đàn khuyên còn lại sống khoẻ và 1 ngày mình chỉ cho ăn hoa quả vào buổi sáng, còn buổi chiều vẫn bắt cho chim ăn cám.

Mình đã chơi khuyên nhiều năm, và bây giờ chán chơi rồi cho nên kinh nghiệm là như thế này, các bạn bóp nhuyễn một phần quả chuối tây ( chuối tiêu chim ăn đầy bụng) với cám 28A hoặc ba vì giã nát, chiều nếu thừa bỏ cám ra, nước nôi đầy đủ, , làm thế vài ngày, rồi rút dần tỉ lệ chuối, đảm bảo 100% sống sót,

Địt mẹ cái thằng ngu vãi lồn. mới đầu thì phải cho ăn sâu và hoa quả chứ. như mày bây giờ bắt mày hốc cám lợn luôn mày có hốc được không. A đây vào 10 con khuyên thì sống cả 10. Bọn này ngu quá .

Địt mẹ cái thằng ngu vãi lồn. mới đầu thì phải cho ăn sâu và hoa quả chứ. như mày bây giờ bắt mày hốc cám lợn luôn mày có hốc được không. A đây vào 10 con khuyên thì sống cả 10. Bọn này ngu quá .

giỏ thì cũng đừng tỏ vẻ ta đây thế chứ bạn. tỏ vẻ thông minh mà ăn nói vô giáo dục quá

em thi lai thuần thế nay.nhà em có dưa lê (siêu ngot),màu xanh xanh í.mới bẫy về cho nó ăn dưa không ,hum sau vào cám luôn.giã cám nhỏ ra ,bôi cám lên miếng dưa cho nó ăn.vài hôm là biêt ăn cám.hôm kia em cũng bẫy được 2 chú hôm nay đã bắt đầu nhặt cám.mà cho chuối và dưa thì nó toàn ăn dưa thui.

- thiếu học
- vô văn hóa
văn hóa không bằng con loăng quăng

ok bài trên cùng ý với tôi cú bóp cám khuyên voi chuối tây là ok hết....chú ông bạn có những chú chim đẹp

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên