mem mới cần giúp đỡ

binbin759

Thành Viên
Điểm
6
ai cho em xin thực đơn tất cả thức ăn của vẹt két xích với tks mọi người và cho hỏi giờ có vẹt ngực hồng non không vậy

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: mem mới cần giúp đỡ

Bạn tham khảo topic phía dưới, nó chứa đầy đủ thông tin bạn cần để chuẩn bị cho mùa vẹt non sắp tới :

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=39703

Danh sách tiệm chim ở HCM :

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=38486

Ở HN thì bạn pm inbox các anh : tumo - hoang_sontung- jix - skyline - quocminh1012 để hỏi địa điểm mua nha !!

tks anh em ở tphcm, bình dương anh

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=85300
Đây là topic a Uri lên thực đơn và cách chăm sóc theo mình thấy là tận tình và kỹ lưỡng lắm rồi ... Bạn cứ làm theo đãm bão chim khoẻ mạnh...
Chịu khó tìm kiếm là có hết mà ;);)

@Stargemini: Anh cũng chỉ học hỏi từ anh Phát thôi, anh Phát thì nuôi Vẹt rất có khoa học.
Tại sao anh lại nói vậy? vì anh Phát sinh sống ở nước ngoài nên ảnh có điều kiện tiếp cận với những phương pháp nuôi khoa học của người nước ngoài.
Trước đây anh cũng như em đó, thương quá thấy cái gì mình ăn cũng cho nó ăn @@. Nó thì như con nít thôi đâu biết cái gì đâu :D
Ở đây thì anh nói về các thức ăn như sau:

1/ Không nên: cho VKX ăn thức ăn đã qua chế biến vì qua chế biến ( ví dụ bắp luộc ko tốt bằng bắp sống... ) thì dinh dưỡng đã giảm đi rất nhiều chưa kể em mua thì em đâu biết người ta luộc như thế nào, thêm đường, muối,bột ngọt .... mà những cái này ko tốt cho Vẹt.

2/ Tránh:
- Vẹt là giống chim ăn Chay 100%, nên em đừng nghe ai cho ăn thịt bò ...
- Trước đây có Bác nào cho ăn cơm, ăn chung với chủ luôn đó. Và rất thích ăn cơm, được thời gian thì pé chết :(. Tuy anh ko dám khẳng định là chết do ăn cơm, nhưng anh vẫn tránh Cơm, bún, hủ tiếu ...
Còn đây là danh sách được dịch ra từ 1 số thành viên trong diễn đàn:

Một số thực phẩm không có trong danh sách cho ăn. Chúng bao gồm:
● Thực phẩm có nhiều chất béo (khoai tây chiên, bánh rán…)
● Lê tàu (guacamole)
● Sô cô la
● Rượu hoặc cafêin
● Hốc trái cây
● Quả hồng vàng
● Muối trong khi ăn
● Hành củ
● Hạt táo
● Các loại nấm.

Nếu em chịu khó đọc thì có rất nhiều bài hay cho em xem.
Lời cuối anh dành cho em là: Vẹt ăn chay 100%, Vẹt sống ngoài tự nhiên nên ăn các thức ăn sống như ngoài tự nhiên, ko qua chế biến.

@Phatmaiyeu: Bác Có bổ sung gì thì giúp Ro nhé :*

ui dzời ạ , nói thế là chuẩn rồi ;) k cần bổ sung gì cả ,

to Stargemin : tặng e 1 list những món nên cho vẹt ăn ,

Táo , lê , nho, chôm chôm , cam , quýt ( tách hạt ) ,chuối, cherries , lựu , cà chua , đậu hà lan , dưa chuột , cần tây , đậu que , đậu đũa , bắp , carrot , ớt ( khi tự biết ăn mới cho ăn ) , bông cải xanh , bưởi , các loại hạt , sữa chua ( cho ăn ít thôi ) , cải xoang , lá bồ công anh (dandelion) , chanh ( ít thôi ) , trái kiwi .v.v

đâylà thức ăn cho vẹt mà 2 moah Roit và Phát đã chja sẻ cho mình ^^! bạn tham thảo nhé :):)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

đâylà thức ăn cho vẹt mà 2 moah Roit và Phát đã chja sẻ cho mình ^^! bạn tham thảo nhé :):)

tks chị

ae cho hỏi chổ nào bán ngực hồng mỏ đỏ á chỉ em với ai biết thì cho giá cũng đc hoặc pm y!h bo_cu_te_759

Ở Bình Dương thì chịu, Chị Uri đã cho số điện thoại rồi đó. Bốc máy alo vài phát là có kết quả
Mà tầm này đợi thêm 3 tháng nữa vào mùa vẹt non nuôi cho đã

cho hoi vet nguc hong` mo do vs mo den la` s vay moi nguoi khac' nhau ntn
sr onl =dt nen ko viet dau dc

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến