Mới nuôi chào mào, cần mọi người giúp đỡ.

leomessi24197

Thành Viên
Điểm
6
Mình mới nuôi một chú chào mào nên không biết tắm nắng, tắm nước thế nào là hợp lí, mình mới chơi nên chưa có lồng tắm thì cho tắm bằng bình tưới cây cảnh có được không, không có cào cào cho ăn châu chấu có được không, mồi tươi là gì, chế độ dợt dãi là gì hả, mong các bạn tư vấn giúp với.

Ðề: Mới nuôi chào mào, cần mọi người giúp đỡ.

Không bạn nào giúp mình nữa à?

2 ngày tắm nắng 1 lần buổi sáng , 1 ngày tắm nước 1 lần buổi trưa hoặc chiều , cào cào có cũng được , không có cũng không sao , nhưng hoa quả thì hầu như ngày nào cũng phải cho nó ăn , hoặc cách nhật cũng được bạn ah
có người hướng dẫn rồi nè bạn :D
bạn tắm cưỡng chế bằng bình tưới cây cảnh cũng được :D mình cũng chỉ có 1 em chịu tắm lồng còn 2 em vẫn cưỡng chế kiểu này :D

chim mộc mua ở chợ về thì cứ kệ nó bạn ah.....chả cấn tắm nắng tắm nước gì đâu
còn mấy con chim thuộc của mình thì như sau
+ trời nắng thì ngày nào cũng cho tắm, thời tiết mát mẻ thì 2 ngày 1 lần....lạnh thì 1 tuần 1 lần ! nếu chưa có lồng tắm thì bạn tìm 1 cái khay nước bỏ vào lồng cho nó để nó tự tắm.... Nhưng bạn vẫn nên mua lồng tắm nhé, dùng bình tưới cây xịt cho nó thì lồng tre hay trúc của bạn dễ bị mốc và nhanh hỏng lắm
+ Mồi tươi là những chất tanh như châu chấu, cào cào, giun dế, sâu bọ...thịt thà cá mú ! cái này mình để ý với mấy con chim thuộc của nhà mình thì sâu là chúng nó khoái nhất, còn châu chấu cào cào thì lúc ăn lúc không.....Kiểu như là khi nó thiếu chất thì nó mới cần đến ý....lúc thay lông thì bao nhiêu dế với châu chấu đều hết...nhưng thay lông xong thì nó chỉ ăn túc tắc thôi !
+ Cào cào thay = châu chấu thì cái này do cách gọi của tùy từng vùng miền thôi...! ở hà nội thì chúng ta gọi là con châu chấu, còn con đầu nhọn và dài là con cào cào. Nhưng trong nam và 1 số địa phương khác thì gọi con châu chấu ở hà nội là cào cào, còn con cào cào họ gọi là con j thì mình vẫn chưa tìm hiểu được !
+ Chim được ăn đầy đủ hoa quả thì lông của nó sẽ rất mượt, nhưng trong thời gian con chim thay lông thì bạn đừng nên cho ăn hoa quả nhiều, vì chim sẽ bỏ cám dẫn đến thiếu chất nên đít của nó sẽ ko được đỏ như chim tự nhiên......! tôi thường cho chim ăn hoa quả vào buổi sáng, để 1 mẩu nhỏ sao cho nó ăn đế tầm trưa là hết..sau đó để cho nó ăn cám....
+ Về vấn đề dợt dãi thì nếu con chim của bạn ở nhà nó có thái độ đấu rất tốt khi cầm chim lạ đến thì lúc đó bạn có thể đem đi dợt dãi được rồi....dợt dãi tức là đem chim đi nơi khác đấu đá để cho chú chim của mình thể hiện hết bản lĩnh của nó khi ở nhà cũng như ở nơi đất khách quê người bạn ah ! Nhưng nó chỉ dành cho những con chim đã đứng lồng và ko sợ người lạ thôi nhé.....còn những con ở nhà có chơi tốt đến đâu, nhưng vẫn sợ người lạ thì bạn đừng đem đi, nó thấy người lạ là nhảy loạn xạ lên thì chả đấu đá được gì đâu !

chim mộc mua ở chợ về thì cứ kệ nó bạn ah.....chả cấn tắm nắng tắm nước gì đâu
còn mấy con chim thuộc của mình thì như sau
+ trời nắng thì ngày nào cũng cho tắm, thời tiết mát mẻ thì 2 ngày 1 lần....lạnh thì 1 tuần 1 lần ! nếu chưa có lồng tắm thì bạn tìm 1 cái khay nước bỏ vào lồng cho nó để nó tự tắm.... Nhưng bạn vẫn nên mua lồng tắm nhé, dùng bình tưới cây xịt cho nó thì lồng tre hay trúc của bạn dễ bị mốc và nhanh hỏng lắm
+ Mồi tươi là những chất tanh như châu chấu, cào cào, giun dế, sâu bọ...thịt thà cá mú ! cái này mình để ý với mấy con chim thuộc của nhà mình thì sâu là chúng nó khoái nhất, còn châu chấu cào cào thì lúc ăn lúc không.....Kiểu như là khi nó thiếu chất thì nó mới cần đến ý....lúc thay lông thì bao nhiêu dế với châu chấu đều hết...nhưng thay lông xong thì nó chỉ ăn túc tắc thôi !
+ Cào cào thay = châu chấu thì cái này do cách gọi của tùy từng vùng miền thôi...! ở hà nội thì chúng ta gọi là con châu chấu, còn con đầu nhọn và dài là con cào cào. Nhưng trong nam và 1 số địa phương khác thì gọi con châu chấu ở hà nội là cào cào, còn con cào cào họ gọi là con j thì mình vẫn chưa tìm hiểu được !
+ Chim được ăn đầy đủ hoa quả thì lông của nó sẽ rất mượt, nhưng trong thời gian con chim thay lông thì bạn đừng nên cho ăn hoa quả nhiều, vì chim sẽ bỏ cám dẫn đến thiếu chất nên đít của nó sẽ ko được đỏ như chim tự nhiên......! tôi thường cho chim ăn hoa quả vào buổi sáng, để 1 mẩu nhỏ sao cho nó ăn đế tầm trưa là hết..sau đó để cho nó ăn cám....
+ Về vấn đề dợt dãi thì nếu con chim của bạn ở nhà nó có thái độ đấu rất tốt khi cầm chim lạ đến thì lúc đó bạn có thể đem đi dợt dãi được rồi....dợt dãi tức là đem chim đi nơi khác đấu đá để cho chú chim của mình thể hiện hết bản lĩnh của nó khi ở nhà cũng như ở nơi đất khách quê người bạn ah ! Nhưng nó chỉ dành cho những con chim đã đứng lồng và ko sợ người lạ thôi nhé.....còn những con ở nhà có chơi tốt đến đâu, nhưng vẫn sợ người lạ thì bạn đừng đem đi, nó thấy người lạ là nhảy loạn xạ lên thì chả đấu đá được gì đâu !

Cảm ơn bạn nhiều, cho mình hỏi thêm là nếu mình cho ăn châu chấu thì có cần bẻ càng hay đầu không, hay cứ cho cả con vào, mà nếu xay gạo hay đậu xanh, ... để làm cám thì xay nó mịn như bột trẻ em hay là xay như thế nào hả bạn, mà cám tự làm có thể để lâu nhất là bao nhiêu ngày nhỉ?

Cảm ơn bạn nhiều, cho mình hỏi thêm là nếu mình cho ăn châu chấu thì có cần bẻ càng hay đầu không, hay cứ cho cả con vào, mà nếu xay gạo hay đậu xanh, ... để làm cám thì xay nó mịn như bột trẻ em hay là xay như thế nào hả bạn, mà cám tự làm có thể để lâu nhất là bao nhiêu ngày nhỉ?

Ai trả lời giúp mình cái nào, mà một lần nó ăn nhiều nhất là bao nhiêu con châu chấu, có số lượng nhất định không?

đối với chim mộc thì sẽ có nhiều con không ăn châu chấu với dế mà chỉ ăn sâu thôi !
còn chim thuộc thì có lúc nó ăn, có lúc nó ko ăn.......vì khi nào nó cảm thấy cần mồi tanh thì sẽ ăn ngấu nghiến...đủ chất trong cơ thể rồi thì chỉ gẫy đũa thôi, ăn mồi tươi nhìn nó điềm đạm và từ từ lắm........
châu chấu với dế mình cho chim ăn ko bao giờ phải bẻ càng hay vặt chân cả ! vì con chim nó tự biết cách bẻ càng, vặt cánh để cho dễ nuốt nên bạn cứ yên tâm là ko sợ nó bị hóc càng châu chấu đâu nhé !

Cho mình hỏi thêm là nếu xay đậu xanh hay lạc, ... để làm cám thì nên xay mịn như bột cho trẻ em hay là xay như thế nào, mà nếu cho trứng vào thì có cần cho ra bát đánh lên cho đều hay là đập trực tiếp vào luôn hả các bạn.

mình làm mình xay mịn như bột luôn. trứng thì bạn đánh lên xog hãy đổ vào nhé.ok.

E thì ngày nào cũng cho chim tắm nắng + tắm nước , còn hoa quả thì 2ngày mới cho ăn. Mỗi người có 1 cách chăm sóc khác nhau .

có điều kiện thì ngày nào cũng cho tắm càng tốt .nếu ko thì 2,3 ngày 1 lần.hoa quả thay đổi xen lẽ với mồi tươi.mồi tươi có thể là : dế, châu chấu, sâu...Dợt dãi thì rảnh rỗi mang chim ra chỗ các anh em khác treo lên cho chúng nó ganh nhau hót.tuần có thể 2,3 lần ít thời gian thì 1 lần cuối tuần cũng đc.

Nếu bạn mới tập nuôi chim thì mình nghĩ bạn nên nuôi 2 con cho nó có bạn,bạn nên tìm hiểu xung quanh chổ mình ở có điểm chơi chim hay người nào nuôi chim ko.bạn nên làm quen với vài người chơi chim để học hỏi cách chơi chim cho nhanh bạn à,mình nghĩ bạn mới chơi chưa có kn thì chưa nên tự làm cám cho chim.trước mắt bạn cứ mua cám ở tiệm hoặc mua của những người chơi họ làm cám để bán ấy,vì mình chưa có kn sợ chia tỷ lện ko đúng thì ko tốt cho chim đâu.mong bạn gắn bó lâu với thú chơi tao nhã này.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên