mong các bác vào cứu chim em với.gấp lắm ạ

thanhha

Thành Viên
Điểm
6
cu gáy của em nuôi đã được 6 tháng nay. từ trước tới giời phân của nó có dạng sợi và lẫn rất nhiều nước (do uống nhiều nước), nhưng vẫn gáy, gù bình thường. Nhưng không hiểu sao khoảng 3 tuần nay em nó vẫn uống rất nhiều nước, nhưng không gáy nữa, lông xù và có biểu hiện mệt mỏi, gầy đi. Em đã cho uống rất nhiều loại thuốc trị đi ngoài nhưng phân vẫn lẫn nhiều nước. Vậy các bác cho em hỏi chim của nó như vậy là bệnh gì vậy? cách chữa trị như thế nào? cảm ơn các bác rất nhiều

Relate Threads
Latest Threads
Ðề: mong các bác vào cứu chim em với.gấp lắm ạ

bạn cho uống thuốc gì thế ?
nếu thuốc tây thì cho 1 viên becbarin cho em nó uống là ổn , còn ko bạn kiếm cây nhọ nồi về giã nhuyễn hoà nước cho em nó uống cũng ok , bạn nên hạ thổ tắm nắng thường xuyên cho ăn giun đất con và ít vỏ trứng vỏ sò , ốc , bạn ko nên cho em nó ăn hạt kê nữa , ko biết bạn cho em nó ăn những thức ăn gì ?
thân chào !

cu gáy của em nuôi đã được 6 tháng nay. từ trước tới giời phân của nó có dạng sợi và lẫn rất nhiều nước (do uống nhiều nước), nhưng vẫn gáy, gù bình thường. Nhưng không hiểu sao khoảng 3 tuần nay em nó vẫn uống rất nhiều nước, nhưng không gáy nữa, lông xù và có biểu hiện mệt mỏi, gầy đi. Em đã cho uống rất nhiều loại thuốc trị đi ngoài nhưng phân vẫn lẫn nhiều nước. Vậy các bác cho em hỏi chim của nó như vậy là bệnh gì vậy? cách chữa trị như thế nào? cảm ơn các bác rất nhiều

Với những biểu hiện lâm sàng đó, nhiều khả năng cu bạn đã bị cảm và đang chuyển sang giai đoạn đi ỉa. Bạn hãy giã nhỏ một tép tỏi, hòa với nửa thìa cafe nước sôi để nguội, cho cu uống hết chỗ nước hòa với tỏi đó (nhớ đút cho chim ăn hết cả bã tỏi). Ngày 2 lần như vậy, sau 3 ngày chim sẽ khỏi. Lưu ý trong thời gian trị bệnh, chỉ cho ăn lúa và bổ sung thêm 1 ít gạo để cu dễ tiêu hóa ! Chúc cu bạn nhanh sung trở lại !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chim của bạn bị đường ruột rồi.bận này rất khó chữa bạn à.bạn thử lấy mấy đọt ổi và quả ớt thóc dã ra và trộn đều đút cho em nó ăn vài lần xem sao.rồi tính tiếp nha

upppppppppppppppppppp cho ai biết

Mình đoán là bạn cho chim ăn nhiều kê quá vì kê khá nóng...nhiều con gáy chỉ thích ăn kê và bỏ thóc...

Việc đầu tiên nếu bạn cho ăn kê thì giờ trộn lẫn kê và thóc để chim quen dần với việc ăn thóc...Sau đó ra tiệm thuốc mua 1 viên thuốc đi ỉa tán nhỏ và chỉ lấy 1 phần 5 hòa vào cóng nước...mỗi ngày thay cóng nước 1 lần...việc tiếp theo là lấy 1 quả ớt chỉ thiên nghiền nát cùng với lá ổi non rồi bắt chim ra nhét thẳng vào mồm nó...cứ làm như thế 3 ngày mỗi ngày cho ăn như vậy 2 lần...

Sau 1 tuần thì báo cáo lại nhé...chúc chim của bạn mau khỏi

Lời khuyên của thầy thuốc: Cu của bạn đã uống quá nhiều thuốc gây ra hiện tượng loạn khuẩn đường tiêu hóa, để khắc phục hiện tượng này bạn nên cho uống Smecta (tác dụng bảo vệ niêm mạc ruột) và bổ xung thêm men tiêu hóa (bổ xung vi khuẩn có lợi Bacillus) bằng cách hòa cả hai thứ thuốc đó vào cóng nước. Bên cạnh đó trong 1 tuần tới bạn nên bỏ thóc và cho ăn cám gà úm (dành cho gà từ 1 đến 16 ngày tuổi). Hạ thổ và tắm nắng thường xuyên nhé, tốt nhất kiếm được cái chuồng đất nào thật rộng thì thả em nó vào đó. Chúc thành công!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bạn xem chim của bạn có bị đau mắt ko
chim của bạn bị đi ngoài rồi bạn hẹ thổ và bỏ hết thóc ra cho cám ba vi vào cho em nó ăn khoảng 2 ngày là khỏi
đừng cho uống thuốc gì hết kẻo hỏng
con nếu chim bi dau mắt thi ban ra tiêm thuốc bảo bán cho lọ thuốc nhỏ mắt dỏ của người lạo 15k ngày giỏ cho em nó 2 lần là khỏi

em tán thành bài viết của bác cugayquangngai chính xác, ra tiệm thuốc tây mua 1 vỉ becbarrin về hòa với nước cho nó uống,nhớ là chuẩn bị đút cho nó ăn là vừa chim lúc này nhanh yếu k để ý kĩ chết ngay.k nên cho ăn cám.cho ăn thóc và mỗi lần cho ăn là dùng ống kim tiêm bơm thuốc vào miệng cho nó uống và hạ thổ mấy lần trong 1 tuần là khỏi.

em cảm ơn tất cả các bác đã vào cứu chữa giúp cu gáy của em. Vâng em cũng nghĩ nguyên nhân là ở chỗ em nó uống quá nhiều nước và phân lẫn nước nên em nó bị mất nước. Thức ăn thì thóc là chủ yếu, ngoài ra còn bổ xung thêm kê, tắm nắng hạ thổ thường xuyên. Mấy ngày hôm nay em vẫn đút cám ba vi cho em nó ăn cho có sức, đồng thời em vẫn cho uống becberin những chưa thấy có tiến triển gì. bây giờ em nó teo đi bé xíu ah.có khi nào do em nó mất quá nhiều nươc nên như vậy không?. Có bác nào có cao kiến gì khác thì vào giúp em với .

cai nay e biet........... e da tung co chu chim cu bi nhu vay rui bac ak. bay lay cay la "mui" , o hai phong nguoi ta goi cay do nhu vay. khong bet o cho bac nguoi ta goi nhu the nao. bac lay la cay vo vien rui nhet vao mieng no, bat no an. ngay cho an 2,3 lan. con bac lay la cay do, da ra vat lay nuoc, pha vao cho no uong, e dam bao 3 ngay chim lai khoe binh thuong. e da chua rat nhieu lan, deu thanh cong ca...........dam bao 100%-la khoi benh.

cai nay e biet........... e da tung co chu chim cu bi nhu vay rui bac ak. bay lay cay la "mui" , o hai phong nguoi ta goi cay do nhu vay. khong bet o cho bac nguoi ta goi nhu the nao. bac lay la cay vo vien rui nhet vao mieng no, bat no an. ngay cho an 2,3 lan. con bac lay la cay do, da ra vat lay nuoc, pha vao cho no uong, e dam bao 3 ngay chim lai khoe binh thuong. e da chua rat nhieu lan, deu thanh cong ca...........dam bao 100%-la khoi benh.

cảm ơn bạn rất nhiều. Bạn có thông tin hoặc có hình ảnh về laọi cây này ko cho mình với. Chú bạn nói như vậy mình cũng chưa biết cây đó là cây gì. Cu gáy của mình giờ yếu lắm, chắc em nó chết mất.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên