Một Vài Ý Kiến Về Việc Bắt Ổ Vành Khuyên

sangbg

Thành Viên
Điểm
16
Chào các bạn !Gần đây mình thấy đã chuẩn bị tới mùa chim khuyên non nở ra và phát triển rồi nhỉ
Nhưng lại thấy trên diễn đàn có nhiều người bán ổ chim non
Cả vành khuyên và chào mào
nếu chúng ta cứ bắt như vậy mình sợ sau này sẽ hiếm chim vì mỗi người bắt 1 ổ thì mấy đâu phải không ạ
Nên mình viết bài này chỉ là góp ý với anh em trong 4rum
Khi bắt khuyên non các bạn nên để lại trong ổ 1 đến 2 con để duy trì nòi giống về sau này được chứ :D
cũng tránh được tình trạng nuôi nhiều rồi ko chăm được hết dẫn tới khuyên chết thì phí
Chỉ là ý kiên riêng đưa lên cho các bạn tham khảo thôi ạ
Đừng ném đá em X_X
Ai có ý kiến gì thì cứ cm tại đây nhé

Ðề: Một Vài Ý Kiến Về Việc Bắt Ổ Vành Khuyên

vâng cảm ơn bạn đẫ góp ý,thế bạn có biết chào mào 1 năm đẻ 4 vụ ko ạ( chim bố mẹ khỏe thì 5) khuyên thì 1 năm 3 vụ có khi lại 4 ko ạ? chòe đất 1 năm 3 vụ chim khỏe vẫn cứ là 4 vụ?( chỉ cần các bạn bắt 1 ổ của nó,rồi nó sẽ tự đi làm tổ mới và sinh sản tiếp theo bạn nhé
đâu phải ai cũng có thể bắt ổ chim non đc ạ?
AE ở thành phố Hà Nội rất có ít chỗ để bắt đc 1 ổ non bạn nhé,đa số toàn đi mua ở chợ thôi
nhà mình ở quốc tử giám,chim làm tổ ở cây đa và si cao vút,toàn cây cao bờm đố ông nào lên lấy đc ổ chim đấy!
anh em đa số nếu thích chơi chim non thì chỉ bắt 2> 3 con về chăm là cùng,ai có time đâu mà bắt nhiều làm gì cơ chứ?
còn 1 tháng nữa là sẽ tới vụ Khuyên non,nên các bạn chuẩn bị lên chợ bưởi vs các phiên chợ gần nhất để mua nhé =)) :))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Hôm nay ở Lê văn lương kéo dài em thấy có bán khuyên non rồi thấy bảo vẫn đang đút, 150k/em cũng thích nhưng đang đút em chòe đất rồi lại thêm ông nữa chắc ko chăm nổi ;)

các bác bắt nuôi chả thấm vào với bọn bắt bán =))

tiện đây có bác nào ở Hải Dương bắt được ổ khuyên nào có thể để lại cho em 1 ổ không ạ.có thì ibox em cái nhé,em thèm quá rồi

tuong vu gi cu thay to khuyen nhat nhung con nao long dau vang hon cac em khac roi thi ke may em mai kia nhat ve lam gi nuoi ton cam

Bác ơi cho hỏi trên đường lê văn lương bán là bán rong à.Hay người ta bắt được bán lại cho mình

Tới Vụ Khuyên Non Rồi đó các bác,Hôm CN rảnh rỗi e đi tìm thử cũng đã đc 5 ổ..và ụp đc 1 ổ 1 con và 1 mẹ nhé...thân!!!

ÔI trời không biết bao giờ trên chợ mới bán nhỉ.Bác vitconcodon1308 ơi bác tìm thấy ở đâu đó

Nói như chủ thớt cũng đúng 1 phần. Nhưng bạn có biết chim mỗi năm sinh sản ít nhất 2 vụ, trong khi đó 1 tổ may ra chỉ có 1 vài em sống sót đến tuổi trưởng thành, do chọn lọc tự nhiên. Đa số người chơi chim non thì trong tổ chọn ra nhưng e có khả năng là trống, nếu có nuôi phải mái thì đến lúc biết mổ sẽ thả ra ngoài tự nhiên. Mình cũng khuyên mọi người chơi chim non nếu có khả năng nuôi và có thời gian chăm thì hãy bắt tổ, chứ ko về chết cũng tội, mà cũng tốn kém nữa. Bắt con cũng đừng nên bẫy chim bố mẹ, cái này mới quan trọng, đôi lúc bắt 10 tổ chim non ko bằng bắt 1 cặp bố mẹ đang mùa sinh sản đâu. Vấn đề thứ 2, tuy bắt chim non góp phần tận diệt chim, nhưng những loài cầm thú bẫy chim chuyền vào lúc tháng 8 -10 mới đóng góp nhiều hơn cả đấy ạ. Mình bắt 10 tổ non cũng ko bằng bọn nó giăng lưới ôm trọn 1 bầy đâu ạ.
Mình ko khuyến khích các bạn bắt chim non, tuy nhiên ai có khả năng nuôi đc thì mới nên bắt. Cá nhân mình cũng đã nuôi 1 số chim non, nhưng 1 khi đã bắt nó về thì các bạn phải có trách nhiệm với nó. Làm người phải có chút lương tâm nữa. Đối với mình, nếu có khả năng nuôi đc hết thì mình sẵn sàng bắt về hết. Tất nhiên nhiều lúc bắt thấy chim non rất tội, rồi bố mẹ nó tìm con nghe não ruột. Nhưng thà bắt về nuôi rồi thả trong vườn cho nó sống còn hơn để ngoài tự nhiên cho bọn bẫy lưới với súng bắn chết.

Nói như chủ thớt cũng đúng 1 phần. Nhưng bạn có biết chim mỗi năm sinh sản ít nhất 2 vụ, trong khi đó 1 tổ may ra chỉ có 1 vài em sống sót đến tuổi trưởng thành, do chọn lọc tự nhiên. Đa số người chơi chim non thì trong tổ chọn ra nhưng e có khả năng là trống, nếu có nuôi phải mái thì đến lúc biết mổ sẽ thả ra ngoài tự nhiên. Mình cũng khuyên mọi người chơi chim non nếu có khả năng nuôi và có thời gian chăm thì hãy bắt tổ, chứ ko về chết cũng tội, mà cũng tốn kém nữa. Bắt con cũng đừng nên bẫy chim bố mẹ, cái này mới quan trọng, đôi lúc bắt 10 tổ chim non ko bằng bắt 1 cặp bố mẹ đang mùa sinh sản đâu. Vấn đề thứ 2, tuy bắt chim non góp phần tận diệt chim, nhưng những loài cầm thú bẫy chim chuyền vào lúc tháng 8 -10 mới đóng góp nhiều hơn cả đấy ạ. Mình bắt 10 tổ non cũng ko bằng bọn nó giăng lưới ôm trọn 1 bầy đâu ạ.
Mình ko khuyến khích các bạn bắt chim non, tuy nhiên ai có khả năng nuôi đc thì mới nên bắt. Cá nhân mình cũng đã nuôi 1 số chim non, nhưng 1 khi đã bắt nó về thì các bạn phải có trách nhiệm với nó. Làm người phải có chút lương tâm nữa. Đối với mình, nếu có khả năng nuôi đc hết thì mình sẵn sàng bắt về hết. Tất nhiên nhiều lúc bắt thấy chim non rất tội, rồi bố mẹ nó tìm con nghe não ruột. Nhưng thà bắt về nuôi rồi thả trong vườn cho nó sống còn hơn để ngoài tự nhiên cho bọn bẫy lưới với súng bắn chết.

Chắc chắn rất nhiều người chơi chim cũng có ý nghĩ giống bạn đó. mình ủng hộ nhiệt tình cho ý kiến của bạn và bác chủ thớt cũng như tất cả mọi người có ý nghĩ như vậy. rút cục lại 1 câu là "chơi cũng phải có lương tâm". đôi điều chia sẻ, mình không muốn ăn gạch nha ^^!

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,440
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên