Ngoái ngửa giải quyết thế này được không ạ.các bác cho em xin ý kiến với

khuongc7

Thành Viên
Điểm
16
Con sk mộc già về là có biểu hiện,em đã cho vào lồng rộng có cầu bán nguyệt (loại nhốt chòe lửa cũng không ăn thua với nó) từ sáng tới chiều không mấy cứ xẩm tối là ngoái với ngửa như điên tức mình ném vào cái lồng ép mộc khuyên được 3 ngày nay tình trạng khá lên hẳn. với lại em toàn để ở bàn em làm việc. hắn nhát lao ác nhưng mới chỉ hỏng bộ lông đuôi.không dám lên một tiếng.....các bác cho em xin tí ý kiến có nên tiếp tục hay không ạ

Ðề: Ngoái ngửa giải quyết thế này được không ạ.các bác cho em xin ý kiến với

chim mới bị tật thì cách đó là ỗn bạn theo dõi thời gian nữa xem sao chúc bạn chữa lành tật cho chim

mình cũng chưa có kinh nghiệm trong việc này, mình có 2 con bị ngoái thì đã thả một con, một con may mà bán lại được, còn về chưa mình thấy cho vào lông vuông + cầu bán nguyệt + che kín nóc lồng cũng hiệu quả. Nhốt lông hẹp chim yếu + khó chịu => ko tốt cho chim.

Em đồng ý với bác!! em cũng có 1 chú ngoái mà bỏ đủ loại lồng đủ loại cầu( chật hẹp rộng... hic) điều ngoái phaỉ làm thế này thui xem thế nào.Bác cứ ép thế với tiếp xúc người thường xuyên là hắn mau dạn thôi từ từ hắn thuần thì sẽ hót hét ngay thôi.còn lông lá thì mùa sau thay lông là đẹp liền.
Ah bác cập nhật tình hình ngoái em nó được cải thiện hay không để anh em rút kinh nghiệm học hỏi nhé.thank

Ko nên cho vào lồng như thế này.... cụ chỉ cần bịt nóc lồng vuông nuôi mộc, nhét thêm 3-4 cái cầu hình bán nguyệt, phủ kín áo lồng chỉ hé hình chữ A một thời gian sau khi đã quen với lồng em nó sẽ dần khỏi, gò bó ép quá hay dẫn đến suy chim cụ chủ thớt ạ.
Nguyên nhân của chim bị ngoái lộn là do hoảng sợ khi tiếp xúc với người và môi trường xung quanh (lồng), để nó làm quen với cái lồng trước đã khi đã quen với lồng, ta bắt đầu làm quen nó dần dần thì vừa tốt cho sức khoẻ của chim mà lại làm cho em nó nhanh dạn hơn.
Và tất nhiên khi tâm lý đã thoải mái thì em nó cất tiếng hót thôi ợ, cụ ép em nó thì em nó vẫn sẽ hót nhưng không hay bằng cứ để tự nhiên, chất giọng nó sẽ khác nhau cụ ạ!

Ko nên cho vào lồng như thế này.... cụ chỉ cần bịt nóc lồng vuông nuôi mộc, nhét thêm 3-4 cái cầu hình bán nguyệt, phủ kín áo lồng chỉ hé hình chữ A một thời gian sau khi đã quen với lồng em nó sẽ dần khỏi, gò bó ép quá hay dẫn đến suy chim cụ chủ thớt ạ.
Nguyên nhân của chim bị ngoái lộn là do hoảng sợ khi tiếp xúc với người và môi trường xung quanh (lồng), để nó làm quen với cái lồng trước đã khi đã quen với lồng, ta bắt đầu làm quen nó dần dần thì vừa tốt cho sức khoẻ của chim mà lại làm cho em nó nhanh dạn hơn.
Và tất nhiên khi tâm lý đã thoải mái thì em nó cất tiếng hót thôi ợ, cụ ép em nó thì em nó vẫn sẽ hót nhưng không hay bằng cứ để tự nhiên, chất giọng nó sẽ khác nhau cụ ạ!
Vâng thank bác. năm ngoái em mua một em lông lá tơi tả. và sổ lồng thì gọi là thôi rồi. 4 mặt xung quanh lồng đều rớm máu thế nhưng năm nay em ấy gần thuần sờ được rồi bác ạ. với lại giọng thì càng ngày càng phong phú thêm ạ. khổ luyện thành tài..hì hì

cái này ép tốt đấy bác ạ
nhưng mà chim sẽ bị cuồng chân và dần yếu đi cặp giò của nó
sau đó có lẽ bác phải cho nó ra lồng phóng thì nó mới khỏe lại được

Các bác cho hỏi, giữa lồng vuông và lồng tròn, loại nào chim dễ bị ngoái hơi. thanks

lồng tròn dễ ngoái hơn vì hay bám vanh

cái này ép tốt đấy bác ạ
nhưng mà chim sẽ bị cuồng chân và dần yếu đi cặp giò của nó
sau đó có lẽ bác phải cho nó ra lồng phóng thì nó mới khỏe lại được

vâng bác akl. em chỉ cần nó thuần với ko ngoái ngửa thôi,lồng rộng nhà em thì nhiều lắm. kiểu như là ngoan thì cái gì cũng có ak.kaka

Bác cứ ép ntn. và nên che 3 mặt lại luôn. cho nó k hoảng nữa thì sẽ bớt nhiều. 1 vài tuần m lại cho ra lồng bt sẽ khác. Chim đã có tật thì bác nên để lồng vuông rộg.

Nên để dưới đất thì hiệu quả hơn bác ah

Em mà ngoái là cắt cánh đã chữa đc 1 con rồi, cũng có thể là do ăn may.

bạc đưng ép em nó quá
nếu em nó bị ép quá cũng rêc bị ngoái lộn,đặc biệt hạn chế gặp nhưng em có bệnh này

bạc đưng ép em nó quá
nếu em nó bị ép quá cũng rêc bị ngoái lộn,đặc biệt hạn chế gặp nhưng em có bệnh này
Đấy là lý thuyết lúc chưa ngoái bác ạ, hix. Em cũng lồng vuông ,cầu bán nguyệt 3 tháng, thấy ko ngoái chuyển lồng thì lại tiếp tục( tuy có ít hơn trước). Chán cho em nó vào lồng bẫy tha hồ mà ngoái :))

tặng lại mình đi bạn,khoảng 2 tuaand là hết 100%

Cho em hỏi bị ngoái ngửa, bám nóc nếu mua cái lồng giả thái về cho nó thì có mất cái tật đó ko ? Nếu có thì em đầu tư cái lồng mới :(

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên