Người mới chơi chim, cần giúp đở

ndghieu

Thành viên Mới
Điểm
1
Như tiêu đề, em la 1 nguoi thật sự là mới chơi chim dc 2 tháng, bắt nguồn từ chú chim má trắng đc thằng em vợ cho>>> thích chơi chim.

Nhưng thật sự chơi rồi thì thấy, hững hờ, bất mãn và bực mình. có thể do tính em thiếu 1 chút kiên nhẫn,

Chuyện là như thế này, cách đây 3 ngày em co mua 1 chú chim đã thuần, khi coi chim ở nhà chủ thì hot, chơi rất dử. Nhưng khi về nha em, thì em nó ko hot ko kêu cứ đứng im 1 chổ, ma trùm lồng còn biọ rụng luôn 4-5 cong lông cánh nữa chứ ( do chủ củ nó ko bao giờ trùm long, nên khi trùm lông để đem về em nó hoảng, chắc vậy huhu). Em bây giờ thật sự không biết làm sao cho nó mở miệng hót nữa, cứ đưng im sụp mào hoài, 3 ngày rồi, tắm cũng ko tắm. mới chơi mà gặp con chim như này nãn quá, ai chơi lâu có kinh nghiệm, chỉ giúp em. Em nghỉ mới tập chơi nên mua chim thuân, mua em nó 2,5 triệu mà làm em hơi thất vong, chán nãn, không như em tuong tượng.

ps: khả năng chủ củ lừa thì hoàn toan ko vì nhà cũng gần nhà cũng gọi là quen quen và tận mắt em thấy nó chơi với lai o ong ấy chỉ nuôi nghe hót cũng chẳng phải dân kinh doanh hay giàn dãi gì. chim đó là má trắng nuôi lên gốc bình dương, giong bình dương, nuôi 3 năm lông rồi mà như thế, hic.

Ðề: Người mới chơi chim, cần giúp đở

cu nuoi di da ban ah, chac no con la nen the, chiu kho cham mot thoi gian di, ko voi ket luan dc dau

Bác có thay lồng ko, có thể chim bị lạ sợ lồng...

Có lẽ bạn về cho ăn cám mới chim bị sốc bột nên rớt lông,hay là con chim đó lữa cuối nên khi về nhà bạn thay đỗi môi trường sống nên rớt lông.Nếu bạn đã thấy nết chơi cũa con chim đó hay thì bạn ráng nuôi lông vài tháng rồi em nó sẽ lại như xưa.....thân

Re: Ðề: Người mới chơi chim, cần giúp đở

Bác có thay lồng ko, có thể chim bị lạ sợ lồng...

dạ đúng là có thay lồng, vì khi mua thì chủ nó sang qua cái lồng cùi để em mang nó về,

Có lẽ bạn về cho ăn cám mới chim bị sốc bột nên rớt lông,hay là con chim đó lữa cuối nên khi về nhà bạn thay đỗi môi trường sống nên rớt lông.Nếu bạn đã thấy nết chơi cũa con chim đó hay thì bạn ráng nuôi lông vài tháng rồi em nó sẽ lại như xưa.....thân

Chim thay lông gần xong rồi, còn lửa cuối là ntn thì em chịu hihi em mới bit chơi, vài tháng em nó mới chơi lại em sợ em ko đủ kiên nhẫn,huhu. em mua em nó về để ép giong em má trắng, vài tháng nữa mới chơi em ko có tiền mua con khác, mua chim về ép giong má trắng mà thành má trắng ép giọng nó luôn

Chim thay lông gần xong rồi, còn lửa cuối là ntn thì em chịu hihi em mới bit chơi, vài tháng em nó mới chơi lại em sợ em ko đủ kiên nhẫn,huhu. em mua em nó về để ép giong em má trắng, vài tháng nữa mới chơi em ko có tiền mua con khác, mua chim về ép giong má trắng mà thành má trắng ép giọng nó luôn
chia buồn cùng bác , theo em có 2 nguyên nhân dẫn đến chim bác k hót
t1 : chim bác có thể bị hoảng loạn vì cái khăm trùm
t2 : có thể chim bác bị ỉ nhà ( kiểu không nhà dại chợ ) ở nha chơi như điên còn đi nhà khác thì im re ) , Thân!

má trắng tùy con.ở nhà chả sơ con nào nhưng chỉ cần đi sang nhà khác kè là sợ cụp mào ngay....chắc con này thuộc dạng này rồi

Gửi bạn, theo mình hiểu thì chim mới mang về thì chưa quen nơi ở mới nên sẽ dễ bị hoảng. Bay nhiều nên bị rụng lông thôi chứ không phải là thay lông đâu. Hơn nữa khi mua về bạn có xin thêm ít cám cũ không hay mua về cho ăn cám mới luôn? Nếu là chim thuộc rồi thì cứ chăm đều tay theo nếp của chủ cũ chăm là tốt nhất. Không nên vội nản. Chúc bạn có chú chim hay.

Quan trọng là nếu bạn thấy nó có tố chất rồi thì chịu khó kiên nhẫn chăm cho nó đi đã, dần dần nó sẽ quen nhà , quen môi trường sống thì nó sẽ hót thôi.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên